Connect with us

Featured

Waziri afichua wizi mkubwa TRL, Marine Service

Published

on

NAIBU Waziri wa Uchukuzi, Dk. Charles Tizeba (pichani), amefichua madudu mengi yanayofanywa na kampuni ya huduma za Meli (Marine Service), pamoja na Shirika la Reli nchini (TRL), ambapo amesema mashirika hayo yamekubuhu kwa wizi wa mafuta ya kuendeshea Meli na Treni.

Amesema, wizi huo mkubwa umekuwa ukifanywa na baadhi ya watumishi kwa kushirikiana na baadhi ya vigogo wa mashirika hayo wasiokuwa waaminifu, na kwamba hujuma hizo ndiyo chanzo kikuu cha mashirika hayo kufa na kushindwa kujiendesha kwa ushindani wa kibiashara baina yake na sekta binafsi.

Kufuatia tuhuma hizo za wizi wa mafuta ya Meli na Treni, Waziri Dk. Tizeba ameuagiza uongozi wa shirika la Marine Cervise kupitia kwa Kaimu Meneja wake, Projest Samson Kanja kumfukuza kazi mara moja Kepteni mmoja ambaye aliwahi kukamatwa na lita 2,000 za mafuta ya wizi katika Meli ya Mv. Victoria, inayofanya safari zake kutoka jijini Mwanza kwenda Bukoba mkoani Kagera.

Akizungumza jana kwa jazba, katika kikao cha pamoja na viongozi wa Marine Cervise ikiwa ni sehemu ya ziara yake ya siku moja kutembelea na kukagua shughuli za mashirika hayo, Waziri Dk. Tizeba alisema, kamwe Serikali haiwezi kuvumilia hujuma za namna hiyo, kwani zimelenga kuichonganisha Serikali na wananchi wake.

Alisema, anazo taarifa sahihi kuhusu wizi huo wa mafuta ya meli na treni, na kwamba wizi huo umekuwa ukifanywa kwa siri na wahusika punde wanapokuwa safarini na vyombo vyao, hivyo kuagiza Kepteni mmoja (hakutajwa jina), aliyekamatwa na mafuta hayo ya wizi katika Mv. Victoria, afukuzwe kazi kuanzia sasa.

“Hapa Marine Cervise upo wizi mkubwa sana wa mafuta ya meli, na ushahidi upo!. Serikali inatoa fedha nyingi za kuendesha chombo hiki, lakini mnakihujumu bila huruma. Yaani mnamhujumu hadi marehemu?.

“Nataka kujua, na uniambie wewe Meneja wa Marine Cervise huyo Kepteni wa Mv. Victoria aliyekamatwa na lita 2,000 za mafuta ya meli bado yupo hapa?. Nakuuliza huyu mtu bado unaye?. Naagiza afukuzwe kazi mara moja. Aondoke akatafute kazi kwingine…umenisikia wewe Meneja?.”, alisema kwa kufoka Naibu Waziri huyo wa Uchukuzi, Dk. Tizeba.

Aidha, Waziri huyo aliyeambatana na Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana jijini Mwanza, Baraka Konisaga (DC), alilazimisha kupelekwa ndani ya meli ya Mv. Victoria iliyokuwa imepaki kwenye Gati lake, na kwamba alijionea madudu mengine makubwa ya viti vya meli hiyo kutokuwa katika standadi inayotakiwa.

Akiwa melini humo, Dk. Tizeba alijionea viti vya daraja la tatu vikiwa vimechomelewa kwa mbao na vyuma jambo lililoonekana kumkasirisha upya, ambapo alihoji sababu ya kampuni hiyo kushindwa kutengeneza viti vizuri kwa ajili ya wateja wao wanaosafiri umbali mrefu usiku kucha kutoka jijini Mwanza hadi mjini Bukoba mkoani Kagera.

“Hivi ninyi Marine Cervise unaona hivi ndiyo viti vya wateja wenu?. Yaani ni vyuma na mbao?. Mtu atapendaje huduma yenu mbovu kiasi hiki?. Nataka ndani ya wiki mbili meli yote iwe na viti vizuri na mazingira yanayomfurahisha mteja”, alisema.

Kuhusu Reli, Waziri Dk. Tizeba ambaye alikutana na wafanyakazi wa shirika hilo katika ofisi za makao makuu jijini hapa, licha ya kupokea malalamiko mengi kutoka kwa wafanyakazi hao, aliwarushia kombora zito la kuwatakawaache wizi wa mafuta ya treni.

“Kule Marine kuna wizi mkubwa wa mafuta ya meli. Na hapa Reli wizi wa namna huu upo tena mkubwa sana. Mnaiba mafuta mnapofika Imalampaka au Shinyanga.

“Taarifa hizi sahihi ninazo kutoka kwa baadhi ya wenzenu mnaoiba nao…sasa nataka hujuma hizi zife. Mimi na Bosi wangu Mwakyembe (Waziri wa Uchukuzi Dk. Harrison), tumekubaliana kulifufua upya shirika hili ili lisaidie wananchi wetu”, alisema.

Aidha, Waziri Tizeba aliuagiza uongozi wa shirika hilo kuhakikisha unaanza kupeleka treni ya abiria jijini Mwanza hadi Dar es Salaam kabla ya Septemba mwaka huu, na kwamba mikakati hiyo ifanywe na uongozi kwa kushirikiana na wafanyakazi wa shirika hilo, na si kutegemewa Serikali.

Alisema, mwaka huu Wizara yake hiyo ya Uchukuzi ilishatenga kwa shirika hilo la TRL nchini zaidi ya sh. bilioni 18.9 kwa ajili ya kulifufua, hivyo vichwa 18 vya treni vitakodishwa kutoka nchi ya Afrika Kusini, vichwa 13 vitanunuliwa vipya na 15 vitafufuliwa kwa ajili ya kufanyakazi zake katika kuhudumia Watanzania.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Dk. Charles Tizeba, akizungumza na wafanyakazi wa Reli nchini (Trau), mkoani Mwanza

Continue Reading
3 Comments

3 Comments

  1. lcs

    14/07/2012 at 5:29 am

    Neno ufisadi halifurahishi kusikika katika masikio ya watanzania lakini sasa kila ukifungua habari unakutana na wizi wa mamilioni au mkataba usiokuwa sahihi kweli haipendezi

    Ni hivi majuzi tutumesikia habari mbaya ya utoaji wa liseni kwa wawindaji na hatimaye liseni hizo zinatumika kuwekeana mikataba ya mabilion ya uchimbaji wa madini ya urani huko Songea

    Mwandishi wa tukio hilo alieleza kuwa taratibu ziko wazi kwa wale wanaopewa liseni za uwindaji kuwa hazihusiani na madini yaliyopo aridhini wala mafuta

    Lakini mamlaka zinazohusika zimeliona hilo lakini sijui macho yao hayaoni au ni huo ufisadi.

    Juzi mheshimiwa aliyekuwa naibu katika ujenzi na sasa waziri katika wizara ya uchukuzi na kusimamia ipasavyo kamati aliyopewa kuhusu neno hilo ufisadi aliacha usingizi wake na kuamkia kituo cha usafiri pale Ubungo nafikiri kwa macho yake alijionea jinsi sheria na nauli iliyowekwa isivyofuatwa na baadhi ya watu wenye vyombo vya usafiri na hatimaye tunaambiwa wengine wamatozwa faini za hapo kwa hapo.

    Sasa wiki haijaisha tunasikia wizi mwingine wa mamilioni ya fedha kutokana na mafuta ya meli na treni na naibu waziri wa uchukuzi ameagiza wengine wafukuzwe kazi

    Kwa maoni yangu sioni kama haya ya kumfukuza kazi yanatosha . Kwanza serikali kupitia mkaguzi mkuu, Idara hii ya Ukaguzi inatakiwa sasa ipewe meno na hasa meno ya kutosha.

    Mheshimiwa Otouh antakiwa aandaye taarifa ya upotevu wa fedha hizo na hao watu wafikishwe mahakani hiyo iwe ndiyo kazi yake kusimama kama shahidi wa serikali

    Wakaguzi wa ndani wa wizara na idara pia wanatakiwa kusimamia ipasavyo malipo na sheria za ulipaji na ukusanyaji wa mapato ya idara ya wizara na taasisi zote za umma.

    Hakuna mkaguzi atakayeshindwa kusoma log book inayoonyesha mafuta yaliyoletwa toka ulaya , bohari kuu , yaliyoingia wizarani kwenye magari na mitambo , na matumizi yake

    Hizi ni hesabu za awali za utunzanzaji wa vitabu /bookeeping sasa mpaka mamilioni yanaibwa hao wakaguzi ni kama hawafanyi kazi yao ipasavyo au wanazibwa na uongozi wasifanye.

    Kwa hali hii hatutafika popote kila siku tutaendelea kusikia wizi wa mamilioni kama hatua za mfano kwa wanaohusika wawe ni mawaziri, wabunge makatibu , wakurugenzi wahasibu , nk hawatachukuliwa hatua tena ikiwa ni pamoja na kutaifisha mali zaozilizotokana na wizi huo

    Naomba tukumbuke enzi za waziri mkuu Sokoine na ile hali ya uhujumu uchumi jinsi watanzania walivyotupa vitu ambavyo vilitokana na fedha haramu. Leo hii mtu mabilioni bila kuwa na woga wa kuulizwa ameyapata na kama sii kuhujumu uchumi wa nchi au kwa neno la sasa Ufisadi

    Naomba mheshimiwa Rais Kikwete usaidie kurudisah ile hali na kama sheria ya uhujumu uchumi imefutika Tanzania basi hali iliyopo sasa inahitaji sheria hiyo irudishwe ili kudhibiti wimbi la wizi wa mamilioni unaoota kama uyoga kila kukicha

    Mungu ibariki Tanzania

  2. Geofrey

    15/07/2012 at 5:45 pm

    Mkuu umezungumzia suala la mafuta bado la mataaluma ya reli(vyuma vya reli) vimekua vikiuzwa kwa wingi toka Kigoma, Singida ktk viwanda vya chuma chakavu hapa hapa Dar. na hapo tupia jicho mkuu.

  3. Jibhai Nyakabengwe

    19/07/2012 at 4:52 pm

    Muda umefika Amiri Jeshi Mkuu kusimama kwa miguu miwili bila kulegeza mwendo. Umoja wetu unaiahitaji kulindwa na wanachi waulizwe juu ya wizi wa namna hii! Haiwezekani maana ipo siku utaulizwa haya yote yanayotokea uliyasimamia.

    Njia umeishaionyesha kwa uzalendo wa hali ya juu, upole wako na moyo wako mwema hakika elimu umeitoa ya kutosha.

    Basi, na asiyesikia la Mkuu lake guu uvunjika. Nashauri hawa wote wanaogundulika kwa makusudi kukwamisha juhudi zako wafutwe kazi na wapelekwe mahakamani na wafilisiwe tupo nyuma yako.

    Lakini kubwa zaidi kwa leo upendo wetu, umoja wetu ndio uliotufanya tufikie hapa na kuheshimika duniani. Haipo hata siku moja umfurahishe kila mtu. Ninachosema ni hiki hapa”kama tulinda vita ya kagera na makaburu kwa umoja wetu uleule kwa mshikamano wa wakulima na wafanyakazi basi taifa linangoja tamko lako tu la kununua meli kubwa kwa ajili ya safari za majini toka bara kwenda visiwani na ili linawezekana ni uamuzi na taarifa Watanzania wako nyuma yako tunasubiri”. Mwendo na mbinu zetu ni zilezile zilizomnyoa kaburu na nduli iddi amini.

    Meli ikipatikana utafutwe utaratibu wa kuiendesha na kuisimamia katika mtindo wa biashara au kwa jinsi taifa litakavyoona inafaa.
    Kitendo cha kuachia kila kitu mikononi mwa wa janja ndo kunaumiza nchi sasa ni lazima taifa liwe na mambo ya kujivunia na ya kupigia mfano. Na ikimbukwe kuwa kila kitu kinhitaji usimamizi na uongozi bora tu(Good leadership and governance) pamoja na misingi imara ya uwepo wake.

    Mungu ibariki Tanzania, Mungu Ibariki Afrika.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Featured

UJASUSI: Jinsi kijana wa kiume kutoka New Zealand alivyojaribu  kumuua Malikia Elizabeth II

Published

on

Shirika la Ujasusi la New Zealand  (SIS) limethibitisha kwa mara ya kwanza kwamba kulikuwa na jaribio la kumuua Malikia Elizabeth II wakati alipotembelea jiji la Kusini la Dunedin mwaka 1981.

Jaribio hilo la kumuua Malikia linalodaiwa kutekelezwa na kijana wa kiume limechochea hamasa ya polisi kutaka kujua ni kwa kiasi gani wanausalama hao walifanikiwa kuzima njama hizo.

Taarifa iliyotolewa na SIS  zinaonesha kuwa kijana huyo, Christopher Lewis (17) alipiga risasi kuelekea kwa Malikia wakati akishuka kwenye gari lake ambapo alikuwa anaenda kushuhudia Maonyesho ya Sayansi yaliyofanyika Oktoba 14, 1981 katika jiji hilo. Tukio hilo lilitokea akiwa katika ziara ya siku 8 kutembelea nchi wanachama wa Jumuiya ya Madola.

“Lewis alidhamiria kumuua Malikia, hata hivyo hakuwa katika nafasi nzuri ya kurusha risasi, hata silaha iliyotumia haikuwa katika umbali wa kuweza kumfikia mhusika,” imesema taarifa iliyotumwa SIS kwa vyombo vya habari.

Lewis ambaye anatajwa kwenye taarifa ya ujasusi kama ‘kijana msumbufu’ hakuhukumiwa kwa jaribio la kutaka kuua au kosa la uhaini. Tukio hilo lilifanywa kuwa siri ili kuzuia sifa mbaya kwa nchi (New Zealand) ambayo ilitembelewa na mgeni wa heshima. Badala yake Lewis alihukumiwa kwa kumiliki silaha kinyume na sheria na kufyatua risasi.

                       Malikia Elizabeth II akiwa ameambatana na walinzi wake alipotembelea New Zealand

Inaelezwa kuwa watu waliohudhuria tukio la kuwasili kwa Malikia walisikia mlio wa risasi lakini Polisi waliokuwa wanasimamia usalama katika eneo hilo la Dunedin waliwaambia kuwa ilikuwa ni sauti ya kuanguka kwa kitu au magari kugongana.

“Uchunguzi wa sasa wa polisi juu milio iliyosikika umefanywa kwa umakini na wawakilishi wa vyombo vya habari wamepata mrejesho kuwa kelele zilisababishwa na baruti”, inaeleza ripoti kutoka SIS iliyotolewa mwaka 1981 baada ya kutokea tukio hilo.

Kulingana taarifa za ujasusi zinaeleza kuwa polisi wamekuwa wakifuatilia nyendo za Lewis tangu 1986 ambapo Malikia alitembelea tena New Zealand wakiogopa kuwa anaweza kutekeleza tena uhalifu huo. Kuwekwa wazi kwa siri hiyo kumewaibua polisi ambao wameanza kuchunguza upya kesi hiyo.

Zaidi ya muongo mmoja uliopita, Lewis alihukumiwa kwa mauaji ya mwanamke mmoja katika mji wa Auckland na kumteka mtoto wa kike ambapo baadaye alimtupa karibu na kanisa.

Kulingana na taarifa mbalimbali za wakati huo zinaeleza kuwa Lewis alijidhuru kwa umeme akiwa gerezani mnamo 1997 akisubiri hukumu ya kuua. Lakini alikana mashtaka ya kuua kwa ujumbe mfupi wa kifo (suicide note).

New Zealand ilipata uhuru mwaka 1947 kutoka kwa Uingereza lakini inamuheshimu Malikia kama kiongozi wa taifa. Ameitembelea nchi hiyo kama Malikia mara 10 na mara ya mwisho ilikuwa 2002.

Continue Reading

Featured

FREEDOM HOUSE: Tanzania ina uhuru kiasi, kufungiwa vyombo vya habari, kuzuia mikutano ya kisiasa kuididimiza kwenye nchi zisizo na uhuru kabisa

Published

on

Ripoti mpya iliyotolewa na taasisi huru ya Freedom House imesema misingi ya demokrasia ikiwemo uhuru wa vyombo vya habari na haki ya kukusanyika imeendelea kudhoofika nchini Tanzania na hali hiyo isiporekebishwa itaingia kwenye kundi la nchi zisizo na uhuru kabisa duniani.

Kulingana na  Freedom House  ambao walichambua data katika nchi 195 za ulimwenguni katika mwaka 2017 wamebaini kuwa nchi 88 zina uhuru,  58 zimejumuishwa kwenye kundi la nchi zenye uhuru kiasi huku 48 zikiwekwa kwenye kundi la nchi zisizo na uhuru kabisa.

Ripoti hiyo imebainisha kuwa misingi ya demokrasia ikiwemo uchaguzi usio huru na haki, uhuru wa kujieleza umeendelea kushuka kwa mwaka wa 12 mfufululizo duniani kote. Miongoni mwa matokeo yaliyostaajabisha ni kudhoofika kwa  Marekani ambayo ni mama wa demokrasia kutokana na uchunguzi unaofanywa na Mwendesha Mashtaka Maalumu kuhusu Urusi kuingilia uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 ambao ulimpa ushindi Rais Donald Trump.

Tanzania imewekwa kwenye nchi 88 ambazo zina uhuru kiasi lakini inatahadharishwa kuwa inaweza kuingia kwenye nchi zisizo na uhuru kabisa. Tahadhari hiyo inatokana na mwenendo wa viongozi wa serikali kufungia vyombo vya habari, kuzuia mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa, kushtakiwa kwa watumiaji wa mitandao ya kijamii kwa tuhuma za uchochezi na kukamatwa kwa wapinzani wa kisiasa ambao wanakosoa na kutoa mawazo yanayotofautiana na serikali.

Pia utekelezaji wa Sheria ya Takwimu ya mwaka 2015, Sheria ya Huduma ya Habari ya mwaka 2016 na Sheria ya Makosa ya Mtandao  ya mwaka 2015 umekuwa ukilalamikiwa na wadau wa maendeleo kuwa ni mkakati wa kudhoofisha uhuru wa kutoa maoni, uwazi na uwajibikaji.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) nchini hivi karibuni kilitoa tamko la tathmini ya uchaguzi mdogo wa marudio wa kuchagua madiwani uliofanyika katika kata 43 kwenye mikoa 19 ya Tanzania  Novemba 24 mwaka jana ambapo kilibaini mambo mbalimbali ya ukiukwaji wa haki za binadamu.

Tathmini hiyo iliibua mambo mbalimbali ikiwemo matumizi mabaya ya nguvu ya vyombo vya dola, matukio ya watu kutekwa na watu wasiojulikana, watu kupigwa, kujeruhiwa  kwa lengo la kuharibu na kuvuruga uchaguzi  na vilevile kuwatia hofu wapiga kura.

 

Afrika Mashariki hali bado tete

Tanzania inaungana nchi nyingine za Afrika Mashariki ikiwemo Kenya na Uganda ambazo nazo zimewekwa kwenye kundi la nchi zenye uhuru kiasi huku za Rwanda, Burundi na Sudan ya Kusini zimejumuishwa kwenye nchi zisizo na uhuru kabisa.

Awali Uganda ilikuwa kwenye nchi zisizo na uhuru kabisa lakini imepanda hadi kwenye uhuru kiasi kwasababu ya  kuimarika kwa tasnia ya habari na utashi wa wanahabari, blogu na  uhuru wa wananchi kutoa maoni yao licha ya mazingira ya kisiasa kuminywa na utawala wa muda mrefu wa Rais Yoweri Museveni.

Rais Museveni mwenye umri wa miaka 73 amekuwepo madarakani  tangu 1986 amefanikiwa kubadilisha sheria  ya ukomo wa umri wa miaka 75 wa kugombea urais ambapo atapata fursa ya kugombea tena mwaka 2021. Chaguzi nchini Uganda zimekuwa zikitawaliwa na vurugu za polisi na wananchi, kuzimwa kwa intaneti na kuwekwa kizuizini kwa viongozi wa upinzani ikiwemo Kizza Besigye wa chama cha Forum for Democratic Change.

Kwa upande wa Kenya ambayo imekuwa ikisifika kwa kuimarisha misingi ya demokrasia katika ukanda wa Afrika Mashariki ambapo kwa mara ya kwanza mahakama ilifanikiwa kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa Urais yaliyompa ushindi Rais Uhuru Kenyatta uliofanyika Agosti 2018. Uchaguzi ulirudiwa na Rais Kenyatta alichaguliwa tena.

Marudio ya uchaguzi yalilamikiwa na baadhi ya wachambuzi wa masuala ya kisiasa kuwa hayakuzingatia haki za binadamu ambapo watu ambao walipinga uchaguzi huo walikumbana na mkono wa dola. Matendo hayo ndiyo yaliiweka Kenya kwenye kundi la nchi zilizo na uhuru kiasi.

Burundi na Sudan Kusini zimewekwa kwenye kundi la nchi zisizo na uhuru kabisa kutokana na mapigano ya kikabila ambayo yamedhoofisha mfumo wa kisiasa wa kuongoza nchi. Vyombo vya habari na wananchi wanaotoa maoni tofauti na serikali wamekuwa wakiteswa, kufungwa na kuuwawa.

Chanzo: Freedom House           – Nchi zisizo na  uhuru  – Nchi zenye uhuru     – nchi zenye uhuru kiasi   

 

Hali ilivyo Afrika

Afrika kama zilivyo nchi za Afrika Mashariki hali ya demokrasia siyo ya kuridhisha ikizingatiwa kuwa asilimia 11 ya wakazi wapatao bilioni 1.02 wa bara hilo ndio wana uhuru wa kweli, huku 52% wana uhuru kiasi na 37% hawa uhuru kabisa.

Ripoti ya Freedom House inaeleza kuwa waliangazia nchi 49 za Afrika na kugundua kuwa nchi 8 (18%) ndio zina uhuru wa kweli, nchi 22 (43%) zina uhuru kiasi na 19 (39%) hazina uhuru kabisa. Nchi zinazotajwa kuwa na uhuru ni Afrika Kusini, Namibia, Botswana, Ghana, Togo, Senegal na Kisiwa cha Sao Tome.

 Sababu ya nchi nyingi za Afrika kuwepo kwenye kundi la zisizo na uhuru ni matokeo ya viongozi kukaa madarakani muda mrefu, vurugu za kisiasa na kikabila ambazo zimekuwa zikihatarisha haki za binadamu.

 

Demokrasia ya Dunia

Demokrasia ya dunia inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kisiasa kuliko wakati mwingine ambapo mwaka 2017 ulishuhudia ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ikiwemo kuminywa kwa  uchaguzi huru na kweli, haki za watu wachache, uhuru wa kujieleza, utawala wa sheria.

Nchi 71 kati ya 195 zimeshuhudiwa zikiteteleka katika kulinda haki za kisiasa na jamii ambapo ni nchi 35 tu ndizo zimeweza kulinda haki hizo. Kudhoofika kwa demokrasia kunaendelea kushuka kwa miaka 12 mfululizo na hatua muhimu zisipochukuliwa amani ya dunia itawekwa rehani.

Marekani ambayo ni bingwa wa demokrasia duniani nayo imeripotiwa na taasisi ya Freedom House kudhoofika katika kulinda haki za kisiasa na kijamii na kuzua mgongano wa mawazo miongoni mwa nchi zinazoibukia katika kujenga demokrasia ya dunia.

Tangu kuisha kwa vita baridi, nchi nyingi ziliachana na utawala wa kiimla na kugeukia demokrasia ya vyama vingi lakini hali hiyo imeanza kujitokeza tena ambapo idadi ya viongozi wanaoongoza kwa udikteta inaongezeka.

 

Uhuru wa nchi moja unategemea uhuru wa nchi zote

Demokrasia itabaki kuwa tunu muhimu kwa jamii zilizostaarabika, ikifungua milango ya uwazi, mawazo na fursa mpya na zaidi ya yote kulinda uhuru wa mtu mmoja mmoja. Ikiwa watu duniani kote wanadai mazingira mazuri ya kisiasa ni dhahiri wanakumbatia misingi ya demokrasia: uchaguzi huru, uhuru wa kujieleza, uwazi na uwajibikaji wa serikali, utawala wa sheria ambao hauingiliwi na polisi, jeshi au taasisi nyingine za nchi.

Hata hivyo, Karne ya 21 imeshuhudia ugumu wa kuifanya demokrasia kuwa endelevu ambapo baadhi ya nchi zinatekeleza lakini zingine zinapuuza. Utawala wa kidekteta wa Urusi na China unatambua wazi ili uendelee kuwepo unahitaji kuimarisha demokrasia katika nchi nyingine ili ziendelee kufaidika na mahusiano ya kidiplomasia. Ukuaji wa  demokrasia ni kulinda haki za watu wote duniani kupitia utandawazi   

Continue Reading

Afya

Is Tanzania’s Adolescent Fertility Rate Three Times Higher Than Global Counterparts?

Published

on

The Comprehensive Community-Based Rehabilitation in Tanzania (CCBRT), an organization ​which works to provide affordable medical and rehabilitative services for mothers and newborns throughout Dar-es-Salaam, marked World Contraception Day on September 26 with a call for more efforts to meet the reproductive health needs of teens between 15 and 19 years old.

The report highlights a worrying statistic — Tanzania’s adolescents are having almost three times as many children on average as their global counterparts, with 135 births per 1000 girls reported in the country, compared to an average of 44 per 1000 girls aged 15–19 worldwide in 2015.

CCRBT attributes the high adolescent fertility rate to a lack of access to contraceptive services, with Technical Advisor for Nursing Bola Abbas saying, that only about 8 per cent of current family planning clients are between the ages of 15 to 19.

On a national scale, Abbas explains, demand for family planning among adolescent girls is still very low, with only one out of every three of those who are sexually active within the 15 to 19 age group using modern contraceptive methods.

So the question is, how does Tanzania’s adolescent fertility rate compare to that of the rest of the world?

Pesacheck investigated the claim that Tanzanian adolescents are having three times as many children as their peers in the rest of the world and found that the statement is TRUE for the following reasons:

Tanzania’s adolescent fertility numbers are rather high, with 4.4% of girls aged 15 having given birth according to the country’s Demographic and Health Survey.

The Sustainable Development Goals call for countries to ensure universal access to sexual and reproductive healthcare services, including family planning, information and education, and the integration of reproductive health into national strategies and programmes by 2030.

The indicators for this goal are the proportion of women of reproductive age (15–49 years) who have their need for family planning satisfied with modern methods, and the adolescent birth rate (10–14 years and 15–19 years) per 1,000 women in that age group.

For several sub-Saharan countries, Tanzania included, access to modern family planning methods is low for this particular age group, and as a result, the regional average is 105 births per 1,000, which is more than double the global average.

Tanzania’s National Bureau of Statistics produced a national fertility and nuptiality report based on data from the 2012 national census, which shows that Adolescent Fertility Rate (AFR) was 81 births per 1,000 women aged 15–19.

The report further shows that in 2012, 23.3% of adolescent girls in the country had given birth to at least one child. Additionally, 42.2% of girls who had never attended school had given birth, compared to just 9% of those who had reached university.

This shows that there is a need for contraceptive access for teenage girls in Tanzania, especially for girls in rural areas and those with limited access to education.

The Tanzania Demographic and Health Survey 2015–16 indicates that 27% of girls aged 15–19 have given birth. Crude birth rates for girls aged 15–19 show that there 135 births per 1,000 girls in Mainland Tanzania and 132 per 1,000 girls in Zanzibar, way above the global average of 44. The data also shows that contraceptive access for this age group is also quite low, with 10.4% of girls aged 15–49 using any form of contraception.

It would therefore appear that the lack of access to contraceptives is contributing to the increased likelihood of adolescent girls getting pregnant.

So the claim by CCBRT that Tanzania’s adolescent fertility rate is almost three times the global average is TRUE. This is driven largely by a lack of access to contraceptives for young people in the 15–19 age group, and the relatively high levels of poverty that have driven many out of school and into early marriage.

As a result, the country is unlikely to meet the Sustainable Development Goal of overall good health and wellbeing of mothers unless it puts measures in place to ensure universal access to sexual and reproductive health-care services for girls and women of all ages.

Do you want us to fact-check something a politician or other public figure has said about public finances? Complete this form, or reach out to us on any of the contacts below, and we’ll help ensure you’re not getting bamboozled.

This report was written by PesaCheck Fellow Belinda Japhet, a Communications Consultant, Online Editor based in Tanzania. The infographics are by PesaCheck Fellow Brian Wachanga, who is a Kenyan civic technologist interested in data visualisation. This report was edited by PesaCheck Managing Editor Eric Mugendi.

Continue Reading

Muhimu Kusoma