Connect with us

Biashara/Uchumi

Polisi warudisha maiti walopora, washitaki viongozi wa Chadema

SIKU moja baada ya Jeshi la Polisi Kanda Maalumu ya Tarime na Rorya Mkoani Mara kupora mwili wa marehemu, Mgosi Magasi Chacha (30), aliyeuawa kwa kupigwa risasi na polisi wanaolinda mgodi wa North Mara wilayani humo, polisi wameelezwa kuupeleka mwili wa marehemu nyumbani kwao na kuwageuzia kibao viongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema).

Published

on

SIKU moja baada ya Jeshi la Polisi Kanda Maalumu ya Tarime na Rorya Mkoani Mara kupora mwili wa marehemu, Mgosi Magasi Chacha (30), aliyeuawa kwa kupigwa risasi na polisi wanaolinda mgodi wa North Mara wilayani humo, polisi wameelezwa kuupeleka mwili wa marehemu nyumbani kwao na kuwageuzia kibao viongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema).

Polisi wa Kutuliza Ghasia (FFU)

Imeelezwa kwamba polisi wa kikosi cha Kutuliza Ghasia (FFU), waliokuwa kwenye magari yapatayo manne wakiwa na silaha  zikiwamo bunduki aina ya SMG, mabomu ya machozi na marungu, waliutekeleza mwili huo baada ya kuufikisha nyumbani kwao kutoka chumba cha kuhifadhia maiti katika hospitali ya wilaya hiyo, ambapo waliutoa kwa nguvu na kuusafirisha chini ya ulinzi mkali.

Wakati hayo yakijiri, polisi wamewafikisha mahakamani, viongozi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), wilaya ya Tarime, kwa tuhuma za kufanya fujo na kuchochea ndugu na jamaa wa marehemu Chacha wasichukue mwili huo kutoka Mochwari.

Viongozi hao wa Chadema waliofikishwa katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya hiyo ni Mwenyekiti wa CHADEMA wilayani Tarime, Lucas Ngoto, Katibu wake, Mroni Mwita pamoja na Diwani wa Kata ya Sabasaba, Christopher Chometa (Chadema), lakini wamedhaminiwa na kesi yao Na. 239/2012 itatajwa tena Juni 12 mwaka huu.

Taarifa zilizopatikana kutoka nyumbani kwa marehemu Chacha, zimelaani kitendo cha polisi kuutoa kwa nguvu hospitalini mwili wa ndugu yao huyo, na kwamba baada ya polisi kuufikisha nyumbani waliushusha ndani ya gari kisha kuutelekeza.

Marehemu Chacha aliuawa Jumanne Juni 4, 2012 saa 1:45 asubuhi, ambapo ulimaliza siku mbili akiwa kwenye chumba cha kuhifadhi maiti, na kwamba siku ya tatu polisi waliutoa kwa nguvu kisha kuupeleka nyumbani kwao Kijiji cha Nkende, ambapo inadaiwa ulitelekezwa na kuachwa bila kuzikwa, kutokana na familia hiyo kutokukamilisha taratibu za maziko.

Mmoja wa wanafamilia (jina tunalihifadhi), aliiambia FikraPevu leo kwamba, mara baada ya polisi kuupeleka mwili wa ndugu yao huyo, askari wote waliondoka na kwamba marehemu huyo hakuzikwa siku hiyo kutokana na taratibu za mazishi kutokukamilika.

“Walikuja polisi wakauweka mwili wa marehemu kisha wakaondoka wote na magari yao kwa mbio. Huu ni unyama kabisa wanafanya polisi. Tarime tumekuwa watumwa kwa sababu tupo karibu na mgodi wa Mzungu.

“Hatukumzika ndugu yetu siku hiyo kwa sababu familia ilikuwa haijakamilisha taratibu za mazishi. Tunatarajia tumzike leo, maana”, alisema kisha akaanza kulia kwa uchungu.

Baadhi wakazi wa wilaya ya Tarime, wameitaka Serikali kuufunga mgodi huo wa North Mara unaomilikiwa na kampuni ya uchimbaji madini ya Barrick, kwa madai kwamba uwepo wa mgodi huo umekuwa chanzo cha watu wengi kuuawa kwa kupigwa risasi na askari polisi waliopewa dhamana ya kulinda usalama mgodini hapo.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti juzi na jana, baadhi ya wakazi hao wa Tarime walisema: “Ni heri huu mgodi ufungwe, maana watu wanauawa ovyo kama wanyama. Polisi wameshindwa kulinda usalama wa raia na mali zao, badala yake wamegeuka kama wapo Darfu kwa kuua raia wasio na hatia”.

Kwa mujibu wa wananchi hao ambao majina yao tumeyahifadhi, mgodi huo umekuwa ukisababisha raia wengi kuuawa kwa kupigwa risasi, na kwamba wanataka kuona Serikali inaufunga mgodi huo wa dhahabu ili kunusuru maisha ya wakazi hao.

Wananchi hao walikwenda mbali zaidi na kusema, wananchi wa Nyamongo wamekuwa wakiishi kwa shida kubwa, kwani usiku milio ya risasi ya bunduki husikika kila siku, hivyo wameanza kuishi kwa woga kama watumwa ndani ya nchi yao.

Juzi mke wa marehemu Chacha alilazimika kukaa kwenye mlango wa chumba cha kuhifadhia maiti, kwa lengo la kutaka kuzuia polisi wasiuchukua mwili wa mumewe bila ndugu na yeye kuridhia, jambo ambalo polisi walimburuza kwa nguvu kiasi cha kusababisha baadhi ya nguo za mwanamke huyo aliyekuwa akilia kwa sauti na uchungu kudondoka na kumwacha wazi baadhi ya sehemu za maeneo ya mwili wake, jambo ambalo lilionekana kama ni udhalilishaji mkubwa.

Katika vurugu hizo, polisi walifanikiwa kuuchukua mwili huo wa marehemu Chacha na kuuondoa hospitalini ukiwa umepakiwa kwenye gari la Halmashauri ya Mji wa Tarime lenye namba SM 5241, huku likisindikizwa na askari hao wa FFU waliokuwa na silaha za SMG, wakitumia magari yenye namba PT 2036, PT 1873, PT 1863, T 754 BLF, pamoja na pikipiki moja ya doria.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la polisi Kanda hiyo Maalumu ya Tarime na Rorya, Sebastian Zacharia, hakupatikana mara moja kuzungumzia tukio hilo.

Habari hii imeandikwa na Sitta Tumma – FikraPevu, Tarime.

Continue Reading
9 Comments

9 Comments

  1. james michael

    07/06/2012 at 7:19 pm

    jaman hivi hii nchi inakwenda wapi?mbona hatuthaminiwi kabisa na serikali iliyopo madarakani?kwa unyama huo unaofanyika maisha bora yenye usawa kwa kila mtanzania yako wapi?siku watanzania tukisema imetosha!tutapigana kwa faida ya watoto wetu hata mkituua na nyie mtahukumiwa kwa kichozi litakalomwagika.anza kujipanga sasa kwa mapinduzi 2015.

  2. said kiaratu

    08/06/2012 at 9:52 am

    hayo ndio matunda ya kutotii sheria bila shuruti kama wangekua waelewa wasingeshindana na polisi wasubiri waiazibu serekali yao kwenye masanduku ya kura 2015.

  3. Pelekaroho

    08/06/2012 at 10:00 am

    Tunakuwa wakimbizi katika nchi wenyewe, lakini matukio kama haya yateendelea kutukumbusha watanzania kuwa kuna haja kubwa saana ya kufanya mabadiliko. Tutakapo kuwa na uongozi ambao tumeuchagua sisi wenyewe, tutakuwa na uwezo na mamlaka ya kuuwajibisha. Lakini hawa waliopata uongozi kwa kwa kupewa na tume ya uchaguzi matokeo yake ndo kama haya.

  4. Alex M

    08/06/2012 at 10:12 am

    Hii ni habari ya kuhuzunisha sana! nashindwa kuelewa uongozi wa nchi hii unapeleka wapi?? hivi ni kweli polisi hawaelewi kwamba vitendo kama hivo ni hatari sana kwa ustawi na usalama wa taifa?? au ndo kutii na kufuata matakwa ya watawala??

    Polisi wao watadai wanafanya kazi yao lakini sio kweli hata kidogo kazi bila kufikiria kwa kweli watawala na polisi msipogeuka na kufuata utawala wa sheria na kuheshimu haki za binadamu sio tu kwamba mnajichimbia kabuli ila mnamwaga mafuta amabayo yanasubiria kuwashwa na hapo kutakuwa hakuna cha mwanaccm, mwanachadema cuf wala mwekezaji sote tutaungua!!

  5. James John Chambua

    08/06/2012 at 10:21 am

    Kiukweli inatia uchungu kuwaabudu wazungu waliovaa ngozi ya uwekezaji hata kwenye nchi yetu.uhuru wetu upo wapi?faida za rasilimali zetu zipo wapi?ni nini maana ya kuendelea kujiita kisiwa cha amani ilihali watu wanakufa?ccm kwanini mnatufanyia hivyo?tuliwaamini ila imani yangu tena sio kwenu hata mfanye mabadiliko kila siku.TUMEWACHOKA TUACHIENI NCHI YETU

  6. kurya

    08/06/2012 at 4:22 pm

    kesi hyo ilipelekwa mahakama ya wilaya baada ya makada wa chama hicho kukataa kesi hyo kupelekwa mahakama ya mwanzo,kwani mahakama ya mwanzo ndio inaongoza kwa unyanyasaji wa haki za raia hususan wanachadema kwan mahakama inaendeshwa kibabe na kisiasa sana huku hakimu mkaz wa mahakama hyo samwel gimeno akitoa lugha za matusi mahakaman bila ya kujari dhamana alyonayo,pia aktoa maneno ya kudhihak wana cdm,na hata kipindi viongoz hao wa cdm waliposomewa shtaka na kukana.

    Mwendesha mashtaka anayeitwa kazen, alisimama kupinga maombi ya dhamana kwa visingzio alvyotoa kichwan mwake ya kwamba anaomba waspewe dhamana kwan kupewa kwao dhamana kunaweza kusababisha uvunjifu wa amani mjini hapa, ndipo hakimu akakubariana na hoja za pande zote mbili ila maamzi yatatolewa tarehe 12/6 baada ya hapa ndipo baadhi ya viongoz wa kipolic mkoa na wilaya kutofurahshwa na kitendo hicho ilibidi waombe mahakama kuwapatia dhamana viongoz hao.

  7. Vanessa stafford

    08/06/2012 at 7:24 pm

    Jeshi la police Tanzania Lina roho mbaya sana, limetawaliwa na Chama tawala. Kila kitu kina mwanzo na mwisho, mwisho utafika siku moja.

  8. omobhulenimachaba

    09/06/2012 at 8:08 am

    Haya ni matunda ya kuwachagua hawa jamaa wa Chama Cha Magamba!

  9. janka

    13/02/2013 at 11:38 am

    Wazungu wamekuwa kama Mungu mtu bongo hii!! ila kila marefu ya ncha yake, tunasubiri siku tu ifike hata wakija na mab52 haitasaidia.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Biashara/Uchumi

Ukosefu wa taarifa sahihi za viwango na aina ya samaki wakwamisha ujenzi wa viwanda nchini

Published

on

Tanzania itaanza kufaidika na rasilimali za bahari baada ya kuanza kutekeleza Programu ya Udhibiti na Matumizi Endelevu wa Rasilimali Samaki (EAF-Nansen) kudhibiti mabadiliko ya tabia na uchafuzi wa mazingira yanavyoathiri uzalishaji wa mazingira ya bahari na afya.

Programu ya EAF-Nansen inayofadhiliwa na Norway na kutekelezwa na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Mambo ya Bahari ya Norway (IMR) itasaidia kutunza mazingira na mifumo ya ikolojia kwa upande mmoja na kutatua mahitaji ya binadamu ya chakula na faida za kiuchumi.

Programu hiyo imekuja siku chache baada ya meli ya kisasa ya utafiti wa samaki na mazingira baharini yenye jina la Dkt. Fridtjof Nansen kukamilisha uchunguzi wake wa rasilimali na mazingira bahari katika maji ya Bahari ya Hindi nchini Tanzania.

Meli hiyo imebaini kuwa Tanzania ina uhaba wa taarifa sahihi za viwango na aina ya samaki, hali inayokwamisha ujenzi wa viwanda vya kusindika samaki nchini.

Chini ya Mpango wa Programu ya EAF-Nansen, meli hiyo inaendesha utafiti wake wa rasilimali bahari na mazingira baharini katika ukanda wa Kusini Mashariki mwa Afrika na Bahari ya Hindi. Nchi thelathini za Kiafrika ikiwemo Tanzania zitapata msaada wa kitaalamu na kisayansi wa namna ya kudhibiti rasilimali zao za samaki na viumbe bahari wengine kwa kutumia na kutekeleza mpango endelevu wa utunzaji wa mazingira.

Akizungumza katika hafla fupi ya kilele cha utafiti huo iliyofanyika ndani ya meli iliyotia nanga katika Bandari ya Dar es Salaam, Katibu mkuu kiongozi, Balozi John Kijazi amesema mpango huo umekuja kwa wakati muafaka kwani utachochea kasi ya uanzishwaji wa viwanda hapa nchini hususani katika sekta ya uvuvi.

Hii ni hatua kubwa sana kwa Tanzania ambayo itafaidika na huduma za utafiti wa kisasa wa meli hii kupitia ushirikiano wa wadau hapa nikizungumzia FAO na Serikali ya Norway, kuweza kujua kwa uhakika aina na kiwango cha samaki na rasilimali bahari nyingine tulizonazo katika maji yetu,” amesema Balozi Kijazi.

Amesema taarifa kuhusu rasilimali bahari yetu ni muhimu sana katika kufanya maamuzi na kupata fursa za ndani na kimataifa za uwekezaji katika sekta ya uvuvi na kutilia maanani mambo muhimu ya utunzaji wa mazingira.

Kwa kutumia taarifa sahihi tunaweza kuwavutia wawekezaji kuja na kujenga viwanda vya kusindika samaki na vingine vinavyohusiana na sekta hii ya uvuvi na hivyo kuongeza kasi kwenye mpango wetu wa kujenga Tanzania ya viwanda,” amesema Balozi Kijazi.

Kwa upande wake,Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Joelson Mpina amesema, mpango huo utaongeza ajira na matumizi ya teknolojia ya kisasa katika sekta ya uvuvi. “Hii itatuwezesha kupata wawekezaji katika eneo hili ambao watajenga viwanda vya kuchakata na kusindika mazao ya samaki ambapo mbali ya kutoa fursa za ajira kwa watu wetu hususani vijana katika mnyororo wa thamani, lakini pia utakuza mapato ya Serikali.”

Wadau wa mazingira wanasema ikiwa mpango huo utatekelezwa kikamilifu unaweza kusaidia kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yameathiri uhai wa bahari na rasilimali zilizopo.

Mbali ya taarifa ambazo zitawezesha udhibiti bora wa rasilimali kwa matumizi endelevu, utafiti huu utapekelea uelewa mzuri wa athari za mabadiliko ya tabia nchi na athari nyingine za nje, kama vile uchafuzi wa mazingira na mifumo ya uhai baharini.,” amesema Mwakilishi wa FAO nchini Tanzania, Fred Kafeero.

Programu ya Udhibiti na Matumizi Endelevu wa Rasilimali Samaki (EAF) imekuwa ni moja ya marejeo makuu za FAO katika kusaidia nchi katika juhudi zao za kudhibiti na kutekeleza kanuni za maendeleo endelevu.

Kwa mujibu wa FAO, programu ya EAF ni njia ya kutekeleza kanuni sahihi za uvuvi kwa kutoa mwongozo wa namna ya kufikia malengo ya sera ya kiuchumi, kijamii na ikolojia kupitia malengo, viashiria na njia za tathimini. EAF inanuia kuweka uwiano kati ya mambo mawili muhimu; Utunzaji wa mazingira na mifumo ya ikolojia kwa upande mmoja na kuweza kutatua mahitaji ya binadamu ya chakula na faida za kiuchumi upande mwingine.

Uvuvi haramu bado ni changamoto

Utafiti uliotolewa hivi karibuni na Taasisi ya Overseas Development ya nchini Uingereza unaeleza tatizo la uvuvi haramu kwenye bahari kuu ikiwemo bahari ya Hindi kwamba unachochewa zaidi na ukosefu wa miundombinu ya mawasiliano, ushirikiano na teknolojia ya kutunza takwimu za meli za uvuvi kwenye bahari kuu ikiwemo bahari ya Hindi ambayo inaunganisha mataifa mbalimbali duniani.

Tatizo ni kubwa kwa nchi za Afrika ambazo hazina teknolojia ya kisasa na taasisi imara za kusimamia uvuvi ambapo kila mwaka nchi za Afrika Magharibi zinapoteza Dola bilioni 2 za kimarekani huku nchi zinazotumia bahari ya Afrika Mashariki (Kenya, Tanzania, Mauritius, the Comoros, Mozambique, and the Seychelles ) zinapoteza zaidi dola milioni 200 kila mwaka.

Licha ya kila nchi kuwa na taratibu zake katika kupambana na uvuvi haramu, hazijafanikiwa kumaliza tatizo hilo na changamoto inayojitokeza kwenye ukusanyaji wa takwimu na matumizi ya vifaa vya kusimamia mwenendo wa meli katika eneo la bahari kuu.

Utafiti huo unaeleza kuwa ili kufuatilia eneo na safari, meli zinapaswa kuwa na kifaa cha mawasiliano kijulikanacho, ‘Vessel Management Systems (VMS)’. Hata hivyo meli nyingi hazina kifaa hiki hasa katika nchi zinazoendelea ambako teknolojia hiyo haipatikani au wasimamizi wa meli huzima ili kuepuka kufuatiliwa na mamlaka husika.

Licha ya kifaa cha VMS kuwa na uwezo wa kutambua eneo, umbali na mwelekeo wa meli lakini hakiwezi kutambua meli zinazoharibu mazalia ya samaki na viumbe wengine wa baharini

Continue Reading

Biashara/Uchumi

Ushuru wa bidhaa: Kero ya Muungano iliyokosa ufumbuzi wa kudumu

Published

on

Serikali ya Tanzania Bara na ile ya Zanzibar kukutana kujadili kuhusu namna bora ya kupata ufumbuzi wa kudumu wa kero ya ulipaji kodi ya mizigo kutoka Zanzibar kwenda Tanzania Bara.

Hayo yameelezwa Bungeni Jijini Dodoma na Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji alipokuwa akijibu swali la msingi la Mbunge wa Wingwi, Juma Kombo Hamad (CUF) aliyetaka kujua kama Serikali ipo tayari kuunda Kamati Ndogo ya Bunge kwa ajili ya kushughulikia mfumo wa ulipaji kodi ya mizigo kutoka Zanzibar kwenda Tanzania Bara.

Katika swali la msingi, Hamad ameeleza kuwa mfumo wa ulipaji kodi wa kusafirisha bidhaa kutoka Zanzibar kwenda Tanzania Bara umekuwa ukilalamikiwa kwa muda mrefu kwamba unawakwaza na kuvunja harakati za ukuaji wa sekta ya biashara Zanzibar na hivyo kusababisha uchumi wa nchi hiyo kushuka.

Akijibu swali hilo Dk. Kijaji, amesema kuwa Serikali hizo mbili zinaendelea kujadiliana ili suala hilo lipatiwe ufumbuzi wa kudumu na kuongeza kuwa Serikali hizo hazijashindwa kutatua changamoto hiyo na hakuna sababu ya kuunda kamati ya kushughulikia suala hilo.

Amesema chimbuko la malalamiko hayo linatokana na kuwepo kwa mifumo tofauti ya kutathmini bidhaa kati ya Zanzibar na Tanzania Bara hali inayosababishwa na viwango tofauti vya ushuru wa forodha vinavyopaswa kulipwa kwa bidhaa ya aina moja kutoka nje ya nchi na kusafirishwa kwenda sehemu ya pili ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Dk. Kijaji amesema kuwa Mfumo wa uthaminishaji wa bidhaa zote zinazoingia Tanzania Bara unafanyika kwa kutumia mifumo ya ‘TANCIS’ na ‘Import Export Commodity Database (IECD) inayoratibiwa na kituo cha Huduma za Forodha kilichopo Dar es Salaam, lakini Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar haitumii mifumo hiyo na kusababisha kuwepo na tofauti ya kodi kati ya Bara na Zanzibar.

Kutokana na utofauti wa mifumo inayotumika, bidhaa zote za nje zinazoingia Tanzania Bara kupitia Zanzibar hufanyiwa uhakiki licha ya kuwa zimethaminiwa Zanzibar, iwapo uthamini wa Tanzania Bara utakuwa sawa na ule uliofanywa Zanzibar hakuna kodi itakayotozwa Tanzania Bara na ikiwa kodi iliyolipwa Zanzibar ni ndogo, Mamlaka ya Mapato hukusanya tofauti ya kodi iliyozidi”, amesema Dk. Kijaji.

Kulingana na utaratibu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ushuru wa bidhaa ni kodi inayotozwa kwa bidhaa au huduma maalumu zilizozalishwa ndani ya nchi au kuingizwa nchini kwa viwango tofauti. Kodi hii inatozwa katika viwango maalumu na viwango kulingana na thamani.

Dk. Kijaji amesisitiza kuwa utaratibu wa kukusanya tofauti ya kodi kati ya Zanzibar na Bara kwa kutumia mifumo ya TANCIS na IECD haina lengo la kuua biashara Zanzibar, bali hatua hiyo inalenga kuleta usawa wa gharama za kufanya biashara na ushindani hapa nchini.

Aidha Naibu Waziri huyo amesema kuwa kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ibara ya 63 (2) Bunge ni muhimili unaojitegemea na hivyo Serikali haina mamlaka ya kuunda Kamati ndogo ya Bunge kwa ajili ya jambo hilo au jambo lolote.

Ikumbukwe kuwa kodi ya Mapato na ushuru wa bidhaa katika ya nchi hizo mbili umekuwa ni kero ya muda mrefu ya Muungano ambayo haijapatiwa ufumbuzi na kwa nyakati tofauti Wazanzibar wamekuwa wakilalamika kukosa sauti kwenye mapato wakidai hakuna usawa kwenye suala hilo.

Mwanasheria kutoka Zanzibar, Awadh Ali Said, alipokuwa anazungumzia matatizo ya Muungano katika muktadha wa mapato alinukuliwa; “suala la mapato linaanguka katika suala la uchumi huku uchumi ukiwa si suala la muungano”.

Anaongeza kwamba; “kila mmoja (kati ya Tanganyika na Zanzibar) ina uchumi wake na mzigo wa kushughulikia lakini nyenzo kuu za uchumi ambazo ni sera za fedha, sera za kodi, benki kuu, yote hayo yako upande mmoja (Tanzania Bara)”.

Kutokana na hali hiyo upande wa Zanzibar umekuwa ukilalamika kukosa nguvu ya kudhibiti uchumi na sarafu. Suala la kodi limezungumzwa kwa muda mrefu lakini mpaka sasa halijapatiwa ufumbuzi baina ya nchi hizo mbili.

Januari 4, mwaka huu, Rais wa Zanzbar, Dk. Ali Mohammed Shein wakati wa ufunguzi wa jengo la Takwimu mjini Zanzibar, alinukuliwa akisema “si busara kwa mambo ya muungano kufanywa upande mmoja tu au upande mmoja kuonekana unajivutia wenyewe kila kitu, hali hiyo inaweza kuleta madhara makubwa katika utendaji wa masuala ya muungano.”

Continue Reading

Biashara/Uchumi

Mradi wa Stiegler’s Gorge kutua mikononi mwa Kamati ya Urithi wa Dunia

Published

on

Kamati ya Urithi wa Dunia ya Umoja wa Mataifa inatarajia kuamua kama Pori la akiba la Selous liondolewe miongoni mwa maeneo ya urithi wa dunia, kufuatia Serikali ya Tanzania kuanza mchakato wa kujenga bwawa la Stiegler’s Gorge kwa ajili ya kuzalisha umeme wa kilowati 2,100 ndani ya pori hilo.

Kamati hiyo inatarajia kukutana baadaye mwezi Juni katika jiji la Manama, Bahrain na miongoni mwa ajenda zitakazojadiliwa ni uamuzi wa Serikali kujenga mradi mkubwa wa kuzalisha umeme katika pori hilo ambalo ni urithi muhimu wa dunia ambao uko hatarini kutoweka.

Kamati hiyo inakutana kila mwaka na kikao cha mwaka huu kitakuwa cha 42 tangu kuanzishwa kwake na ina kazi moja kubwa ya kujadili maendeleo ya utunzaji wa maeneo ya urithi na kufanya maamuzi ya kufuta au kuendelea kuyaweka maeneo yaliyopewa hadhi ya kuwa kwenye orodha ya Urithi wa dunia ulio katika hatari ya kutoweka.

Akizungumza hivi karibuni na jarida moja la kila wiki la Afrika Mashariki, Meneja wa Programu wa Kituo cha Urithi wa Dunia cha Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO), Richard Lo Giudice amesema; mradi wa uzalishaji umeme katika pori la Selous utajadiliwa kwenye mkutano wa mwaka wa Kamati ya Urithi wa Dunia na kisha UNESCO itatoa mrejesho.

Suala hilo litajadiliwa katika kikao cha 42 cha Kamati ya Urithi wa Dunia itakayoketi Manama kuanzia Juni 24 hadi Julai 4, wakati inatathmini hali ya uhifadhi wa pori la akiba la Selous,” alinukuliwa Giudice na jarida hilo.

Serikali imetenga Bilioni 700 ambayo ni sawa na asilimia 41 ya bajeti ya Wizara ya Nishati ya mwaka wa fedha wa 2018/2019 inayofikia Trilioni 1.69 kwaajili ya mradi huo, ambapo imesema ni muhimu kwa ajili ya uzalishaji wa umeme ili kuchochea ajenda ya uchumi wa viwanda.

Licha ya tahadhari iliyotolewa na wadau mbalimbali wa mazingira na wanasiasa akiwemo Mbunge wa Kigoma mjini, Zitto Kabwe na Nape Nnauye wa Mtama kuhusu athari zitakazotokea endapo mradi huo utatekelezwa, bado Serikali imeendelea kushikiria msimamo wake wa kujenga mradi huo kwa madai kuwa wanaokosoa hawaitakii nchi mema.

Serikali ilienda mbali zaidi na kutahadharisha mtu yeyote atakayejaribu kuzuia mradi huo atakabiliwa na hatua kali za kisheria ikiwemo kufungwa jela.

Piga ua, garagaza Serikali itatekeleza mradi wa Stiegler’s Gorge. Hawa wanaopinga mradi huu ukiwatazama wanataka umeme ufike vijijini mwao, ukiwatazama wengine ni wachumi wanapinga’” alinukuliwa Naibu Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Kangi Lugola wakati akijibu hoja za wabunge Mei 26 mwaka huu.

Kamati ya Urithi wa Dunia inajumuisha wawakilishi 21 ambao wanachaguliwa na Baraza la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuratibu shughuli za ulinzi wa Urithi na Utamaduni wa dunia.

“Hilo litakuwa pigo kwa asili,” limesema shirika la uhifadhi wa asili la World Wildlife Fund (WWF). Bwawa hilo litakuwa na urefu wa mita 130 na upana wa mita 700. Litatengeneza ziwa kubwa la zaidi ya kilomita 1000 za mraba, na maji yatasambaa katika eneo ambalo ni kubwa hata kushinda jiji la Berlin, Ujerumani.

 

Mambo Bayana

Kamati ya Urithi wa Dunia itakutana wakati Serikali kupitia Wakala wa Misitu Tanzania imetoa zabuni ya kukata miti isiyopungua milioni mbili katika eneo la Selous ambalo baadhi ya wabunge wamesema lina ukubwa unaolingana na jiji la Dar es Salaam.

Zabuni hiyo pia itahusisha ukataji na uuzaji wa miti hiyo ili kuiingizia Serikali mapato yatakayotumika katika huduma za kijamii.

Lakini wanaopinga mradi huo, wanaeleza kuwa miti itakayokatwa ni mingi sana na ujenzi wa bwawa hilo utasababisha athari za mazingira zinazoweza kuangamiza wanyama wengi zaidi na kuchangia ongezeko la joto duniani.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Tathmini ya Mazingira juu ya Mradi pendekezwa wa Stiegler’s Gorge iliyotolewa mwaka 2009 na Prof. Raphael Mwalyosi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam imebainisha wazi kuwa kutakuwa na athari kubwa katika eneo la Selous endapo mradi huo utatekelezwa.

Hata hivyo ripoti hiyo inaeleza kuwa mradi huo utazalisha umeme wa kutosha lakini ina mashaka juu ya matokeo ya kijamii na kiuchumi yanayoweza kupatikana.

Wachambuzi wa masuala ya mazingira, wanaeleza kuwa Tanzania ina kibarua kigumu cha kujieleza mbele ya kamati hiyo ikizingatiwa kuwa ni miongoni mwa wanachama wa kamati hiyo muhimu duniani. Nchi zingine za Afrika ambazo zinaingia katika kamati hiyo ni Burkina Faso, Tunisia, Uganda na Zimbabwe.

Kamati hiyo itakuwa na kazi ya kutathmini hali ya utunzaji wa maeneo mbalimbali yaliyoko kwenye urithi wa dunia na kuzitaka nchi wawakilishi kuchukua hatua za kutunza na kuhifadhi urithi huo ili kuhakikisha dunia inakuwa mahali salama pa kuishi.

       Baadhi ya wanyama kuathirika na mradi wa umeme

Historia ya Pori la Selous

Pori la Akiba la Selous ambalo lina eneo la kilomita 50,000 za mraba, ni moja ya mbuga kubwa zaidi barani Afrika, ambayo inajulikana kwa kupatikana kwa tembo, vifaru weusi, duma, twiga, viboko, mamba, na wanyama pori wengine.

Pia pori hilo lina aina nyingi tofauti ya viumbe wa pori, vikiwemo miombo, msitu, sehemu za nyasi, kinamasi, ikisemekana kuwa mbuga hiyo ni maabara ya mabadiliko ya kibaolojia na kiekolojia.

Uwindaji kwa ajili ya biashara unaruhusiwa katika mbuga ya Selous. Ni chanzo cha pato kwa mbuga hiyo na zaidi ya watu milioni 1.2 ambao wanaishi viungani mwa mbuga hiyo. Katika baadhi ya maeneo, uwindaji haukubaliwi kabisa. Watalii wanaweza kuzuru. Lakini kuna watalii wachache ikilinganishwa na mbuga ya kitaifa ya Serengeti, ingawa mbuga ya Selous imeizidi Serengeti mara tatu kwa ukubwa.

Mto Rufiji ni mwokozi wa mbuga hiyo. Ni mto wenye urefu wa kilomita 600 na unaishia katika Bahari ya Hindi kusini mwa Dar es Salaam, lakini maji ya mto kwa sehemu kubwa yatatumika kuzalisha umeme.

Kutokana na umuhimu wake, mwaka 1982, UNESCO lilitangaza na kuiingiza Selous miongoni wa maeneo machache ya urithi wa dunia na kuanza kuhifadhiwa.

Lakini mwaka 2014, Kamati ya Urithi wa Dunia ya UNESCO, iliyokutana mjini Doha, Qatar, iliingiza mbuga ya Hifadhi ya Wanyama ya Selous, iliyopo kusini mashariki mwa Tanzania katika orodha ya Urithi wa Dunia ulio Hatarini kutoweka, kwa sababu ya ujangili wa kupindukia.

Ujangili ulisababisha kupungua kwa idadi ya wanyamapori, hasa kwa upande wa tembo na vifaru, ambao idadi yao imepungua kwa asilimia 90 tangu 1982, wakati mbuga hiyo ilipoorodheshwa kwenye urithi wa dunia.

Continue Reading

Muhimu Kusoma

Copyright © 2018 FikraPevu.com