Connect with us

Siasa

Nadharia kinzani za mfumo wa chama kimoja, vyama vingi na Tanzania tuitakayo

Published

on

Mwaka 1964, Serikali iliyokuwa ikiongozwa na chama cha TANU iliamua kupiga marufuku mfumo wa vyama vingi na kuamua kuwa Tanzania itakuwa ni nchi ya chama kimoja.

Sababu za uamuzi huo zilitolewa kuwa ni pamoja na kujenga umoja na mshikamano wa kitaifa; aidha vyama vingine vilikuwa ni dhaifu sana kulinganisha na TANU jambo ambalo lilikuwa linakiwezesha chama hicho kujinyakulia karibu viti vyote vya ubunge.

Moja ya faida kubwa za mfumo wa chama kimoja ni pamoja na Tanzania kuwa ni nchi yenye amani na kuweza kujenga umoja na mshikamano licha ya kuwa na makabila makubwa zaidi ya 100. Tanzania iliweza kuondoa tofauti za ukabila, udini au mahali mtu anapotoka.

Undugu na upendo uliimarika miongoni mwa Watanzania. Hili pia lilichangiwa sana na ‘siasa ya ujamaa na kujitegemea’, lugha ya Kiswahili pamoja na uongozi thabiti wa Hayati Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere ambaye hakufumbia macho dalili zozote za ukabili au udini.

Pamoja na faida hizo za mfumo wa chama kimoja, pia mapungufu kadhaa ya mfumo wa chama kimoja yaliweza kujitokeza. Mfumo wa chama kimoja uliwanyang’anya wananchi haki zao za uraia. Uliminya wigo wa demokrasia. Wananchi hawakuwa na uhuru kujiunga na chama wanachokitaka. Uhuru wa kuanzisha chama cha siasa, kujiunga na chama chochote kile, uhuru wa kukusanyika na kutoa maoni uliminywa chini ya mfumo wa chama kimoja.

Kwa ujumla haki za binadamu na za uraia zilikiukwa. Mfumo haukutoa nafasi ya kutoa mawazo mbadala au kuikosoa serikali. Nafasi ya asasi za kiraia iliminywa na kuwa finyu sana. Vyama vya wafanyakazi na wakulima vililazimika kwa chini ya chama.

Mfumo wa chama kimoja ulivunja au uliondoa ubunifu wa watu binafsi na utamaduni wa ushindani. Ulijenga hofu na woga. Chama kilichopo madarakani kilibweteka na kuwa mbali sana na wananchi. Hiyo ni kutokana na kutokabiliwa na changamoto yoyote.

Mwalimu Nyerere alipokamilisha mradi wa kuimarisha chama katika matawi alihitimisha mradi huo kwa kuona kuwa chama kilikuwa mbali sana na wananchi na kilikuwa kimebweteka. Inasemekana, ni moja ya sababu zilizomfanya Mwalimu abadili msimamo wake na kuona kuwa chama tawala kilihitaji changamoto ili kisilale usingizi na ndipo alipotamka hadharani kuwasi uhaini kujadili mfumo wa vyama vingi. Ukiona mwenzio ananyolewa na wewe tia maji’. Hapo alikuwa akitukumbusha mageuzi yaliyokuwa yakitokea kwingineko na kusema kuwa tunayo ya kujifunza.

Chama kilijaa wanachama wengi ambao waliingia kwasababu tu ya kukidhi maslahi yao binafsi. Demokrasia ndani ya chama ilizidi kupungua na hasa nafasi za viongozi zilikwenda kwa wale wale ambao walijulikana kama ‘mwenzetu, kijana wetu na ndugu yetu.’ Kwa ujumla chama kilibweteka. Ndio sababu ya Mwalimu Nyerere kusema kuwa mfumo wa vyama vingi hukifanya chama kilichopo madarakani kisibweteke.

                              Waziri Mkuu mstaafu, Edward Lowassa katika moja ya mikutano ya kampeni mwaka 2015

Maana yake kitaendelea kufanya kazi kwa nguvu kuwatumika wananchi, kitakuwa na ubunifu ili kutatua kero za wananchi, kitahakikisha kuwa kinachagua viongozi bora na wa kupigiwa mfano, ili wasipatikane na kashfa ambazo zitawashushia heshima na kuwafanya washindwe katika chaguzi mbalimbali.

Kwa muktadha huo,  Upinzani au chama kikuu cha upinzani ni jambo jema kwa kila Mtanzania na hasa mpenda maendeleo na anayeumizwa na umasikini.

Mwanzoni mwa miaka ya 1980, shinikizo kutoka katika mataifa makubwa kwa nchi za Afrika ziingie katika mfumo wa vyama vingi lilianza. Pia kulikuwa na vuguvugu kubwa ndani ya nchi la kudai mfumo wa vyama vingi. Harakati za kudai katiba mpya nazo zilishika kasi nchini.

Tanzania ilijibu hali hiyo kwa kuunda Tume ya Nyalali ambayo ilipewa jukumu la kukusanya maoni ya Watanzania kuhusiana na mfumo wa siasa ambao wanautaka. Mijadala ya Wanazuoni na wanaharakati ilipamba moto katika kujadili mfumo wa vyama vingi na madai ya kudai katiba yaliongezeka.

Mwaka 1992, kufuatia mapendekezo ya Tume ya Nyalali, tuliamua tena kurudi katika mfumo wa vyama vingi. Takwimu za Tume ya Nyalali zinasema kuwa asilimia 20 ya Watanzania walipendelea tuingie katika mfumo wa vyama vingi, na 80% walipendelea tubakia katika mfumo wa chama kimoja lakini walitaka yafanyike mabadiliko makubwa.

Hapa pia Mwalimu alitukumbusha kuwa hatuwezi kutumia sababu za mwaka 1965 kukataa mfumo wa vyama vingi mwaka 1990.

Tume ya Nyalali ilipendekeza kuwa tuingie katika mfumo wa vyama vingi licha ya wengi kutaka tubakie katika mfumo wa chama kimoja. Sababu zilizotolewa ni kuwa 20% ni idadi ya kutosha  na muhimu hivyo isipuuzwe.

Hata hao 80% walitaka mabadiliko makubwa na mabadiliko hayo yasingeweza kutekelezwa nje ya mfumo wa vyama vingi. Muhimu sana ilionekana ni vyema kuwarejeshea wananchi haki zao za uraia na kisiasa. Ilionekana ni vyema kuruhusu sauti zenye mawazo tofauti, kuruhusu mgongano wa mawazo, tofauti za kisera, mikakati katika kuwatumika Watanzania. Demokrasia ya vyama vingi ilionekana kuwa ni uamuzi sahihi ili tuweze kujiletea maendeleo.

Leo hii tuna miaka 26 tukiwa ndani ya mfumo wa vyama vingi. Juhudi kubwa zimefanyika katika kujenga vyama mbadala na imara ambavyo vinaweza kuleta changamoto na kuiongoza nchi yetu. Demokrasia yetu changa ya mfumo wa vyama vingi hivi sasa, inapita katika kipindi tofauti, kipindi kigumu na chenye changamoto nyingi.

Zipo faida nyingi kuwa na chama kikuu cha upinzani madhubuti. Chama kikuu cha upinzani huisimamia serikali na kuikosoa pale ambapo inapokuwa haiwajibiki au inapofanya makosa. Hali hii huifanya serikali iliyopo madarakani kuwa makini sana katika kuwatumikia wananchi na pale makosa yanapofanyika huchukua hatua haraka kurekebisha makosa hayo na hata kuwawajibisha wale ambao wamesababisha makosa hayo.

Mifano ni mingi sana ambapo sote tumeweza kushuhudia hatua mbalimbali zikichukuliwa katika kukabiliana na vitendo vya rushwa, matumizi mabaya ya ofisi au uzembe.

Mfumo wa demokrasia ya vyama vingi huweza kutoa nafasi kwa chama kikuu cha upinzani kuleta mawazo mbadala, kuihoji serikali na kuisimamia ipasavyo. Serikali yoyote bora ni lazima ijibu hoja na maswali kutoka kwa wananchi. Chama mbadala huifanya kazi hii kwa niaba ya wananchi kwa kuihoji na kuibua masuala ya msingi na matatizo ili yaweze kutafutiwa ufumbuzi wa haraka.

Chama mbadala huweza kuboresha sera na miswada na sheria kwa kushiriki katika mijadala kupitia katika kamati za bunge na bungeni kwa kuleta mawazo mbadala na ambayo chama kilichoko madarakani hakikuyaona. Hali hii huleta mijadala yenye afya.  

 Mathalani, tumeshuhudia Wabunge wa upinzani wakiihoji serikali na kuibua kashfa za rushwa, matumizi mabaya ya madaraka na vitendo vya ukiukwaji wa maadili ya uongozi. Haya yote yaliweza kuletwa bungeni na kujadiliwa kwa uwazi na hatimaye hatua kuchukuliwa.

                               Rais John Magufuli katika moja ya mikutano ya kampeni mwaka 2015

 

Wabunge kutoka vyama vya upinzani walitoa mchango mkubwa katika mijadala ya Richmond, Escrow, EPA, Mabilioni ya Uswiss, manunuzi ya rada na yale yasiyofuata sheria na kanuni. Pamoja na baadhi ya wabunge kutoka chama tawala kupaza sauti zao, lakini ni rahisi zaidi kwa wabunge wa upande mwingine kuibua kadhia mbalimbali na kuzisema kwa uhuru na bila woga.

Hali hii ni afya kwani huleta woga wa kutumia madaraka vibaya na ikiwa hivyo basi huwa ni manufaa kwa Watanzania wote bila kujali vyama vyao.

Pamoja na uzuri wa mfumo huu wa demokrasia ya vyama vingi, lakini pia ni mfumo ambao unaweza kuwa na hasara zake iwapo hautaendeshwa vizuri. Kama sababu zilizowahi kutolea huko nyuma kama tusipokuwa makini, mfumo huu unaweza kutugawa kwa misingi ya itikadi, dini, kabila na mahali mtu anapotoka.

Ni rahisi sana ndani ya mfumo huu, wajanja wachache kutafuta uhalali kwa kutumia turufu ya udini, ukabila au mahali mtu anapotoka. Hivyo, moja ya hatari za mfumo wa vyama vingi ni kuwagawa Wananchi. Ni muhimu tukumbuke tuna vyama tofauti lakini sisi bado ni Watanzania, Waafrika na sisi ni ndugu na nchi yetu ni Tanzania, hatuna mahali pengine pa kwenda. Hivyo Tanzania kwanza na vyama baadae. Tupingane kiistarabu lakini pia tupendane na tudumishe udugu wetu, mshikamano na amani.

Sambamba na hilo, demokrasia ya vyama vingi huweza kuleta chuki, visasi na uhasama baina ya wapenzi wa chama kimoja cha siasa dhidi ya kingine. Hali ambayo kwa sasa inazidi kuongezeka. Demokrasia ya vyama vingi huja na utamaduni wa uzushi, uongo na ulaghai.

Wanasiasa ili waweze kukubalika, hutumia mbinu ya kuchafuana, ulaghai, uzushi, kejeli, vitisho na kebehi. Hivi vyote havijengi kabisa na huondoa maelewano na kuzidisha chuki na mara nyingi huwachanganya wananchi.

Wanasiasa wetu wajitahidi kufanya siasa safi, wapunguze tofauti ya maneno yao na vitendo vyao, wajenge hoja na kujadili masuala ambayo yanawagusa wananchi kama vile huduma za jamii. Wawe ni wenye msimamo na wasimamie itikadi, sera na falsafa zao. Utamaduni wa kuhamahama unaipunguzia heshima fani hii ya siasa.

 Kwa wale ambo wenye mtazamo HASI kuhusu vyama vya upinzani, ni vizuri wakabadili mtazamo wao na kuviangalia kwa mtazamo chanya na kuona ni namna gani wanaweza kuwa chachu ya kuvisaidia ili viweze kuwa vyama imara na viweze kutoa mchango unaotarajiwa.

Tujenge siasa za kistaarabu, tujenge hoja, tuseme kweli na tuwe wanyofu, tuzungumze na tupate muafaka, tujenge Tanzania yetu kwa pamoja. Kuua upinzani au kuwa na upinzani dhaifu ni MSIBA mkubwa kwa kila Mtanzania. Kujenga upinzani imara ni jukumu la kila Mtanzania mwenye mapenzi mema na Taifa letu.

Hata hivyo, ni muhimu kwa kila Mtanzania, kujiuliza maswali yafuatayo: Kwa nini tuliamua kurejesha demokrasia ya vyama vingi? Je, tulijifunza nini ndani ya mfumo wa chama kimoja? Mfumo wa chama kimoja ulikuwa na mapungufu yapi na faida zipi? Na je, mfumo huu utaweza kukidhi mazingira ya sasa duniani? Ni zipi faida za mfumo wa demokrasia ya vyama vingi? Ndani ya miaka 26, ni yapi tumejifunza? Mambo yapi tuyadumishe na yapi tujirekebishe?

 

Makala hii imeandikwa na  Selemani Rehani. 

Continue Reading
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Siasa

Sakata la waraka wa Maaskofu KKKT lang’oka na Msajili Mambo ya Ndani

Published

on

Waziri wa Mambo ya Ndani Mambo ya Ndani, Mwigulu Nchemba amemsimamisha kazi Mkurugenzi wa Idara ya Sheria na Usajili wa Jumuiya za Kidini na Vyama vya Kijamii, Merlin Komba ili kupisha uchunguzi wa barua iliyoandikwa ukilitaka Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) kufuta waraka ilioutoa Machi mwaka huu.

Barua iisambazwa kwenye mitandao ya kijamii ikiitaka KKKT kuufuta waraka wa Pasaka uliotolewa Machi 24 mwaka huu vinginevyo hatua kali za sheria zitachukuliwa dhidi ya kanisa hilo.

Waraka huo uliopewa jina la ‘Taifa letu amani yetu’ ulisainiwa na maaskofu 27 wa kanisa hilo. Ulijikita kujadili masuala ya jamii, uchumi, siasa, katiba mpya na matukio ambayo yako kinyume na kile lilichokiita tunu na misingi ya Taifa.

Akizungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, Waziri Nchemba amesema Serikali haipingani na dhehebu lolote na pale ambapo kuna uhitaji wa kufanyia kazi jambo kuhusu taasisi zilizopo chini ya wizara hiyo taratibu huwa zinatumika kuzungumza na sio kama ilivyofanywa taarifa hiyo inayosambaa.

“Serikali inalinda uhuru wa kuabudu na waumini hivyo huo waraka una maudhui kama matatu, ni barua batili na tunaendelea kuchunguza kama imetengenezwa basi imetengenezwaje, kwani haujapita kwetu.” amesema Waziri Mwigulu.

Kutokana na msimamo huo wa serikali, Waziri Nchemba, amemsimamisha kazi Mkurugenzi wa Idara ya Sheria na Usajili wa Jumuiya za Kidini na Vyama vya Kijamii, Merlin Komba, kupisha uchunguzi wa barua iliyoandikwa kwa maaskofu wa KKKT.

“Hivyo basi, namsimamisha Msajili wa hizo taasisi kupisha uchunguzi na ikithibitika ni za Wizara tuweze kujua maana jambo hilo halijapita kwa Waziri, Katibu Mkuu na wala si maelekezo ya serikali,” amesema.

Hata hivyo, amewatoa hofu viongozi wa dini kutokana na sakata hilo na kuwataka waendelee na majukumu yao huku ikitahadharisha jamii kuwa makini na taarifa zinazosambazwa kwenye mitandao ya kijamii.

“Tunawaomba viongozi wa dini waendelee na kazi zao, nasema jamii iwe macho na taarifa zinazosambaa kwenye mitandao ya jamii na wasifanyie kazi taarifa hizo. Viongozi wa dini wasiwe na taharuki na taarifa hizo, hazina baraka za Serikali na wasisite kuwasiliana na Serikali kujua uhalali wake,” amesema.

Waziri Nchemba amesema waraka wa viongozi wa dini uliotolewa miezi iliyopita ni jambo lililopita na hakukuwa na haja ya kuendeleza malumbano yasiyo na tija kwenye jamii.

Katika waraka wa ujumbe wa pasaka uliosomwa katika makanisa ya Kilutheri kote nchini Tanzania na kusambaa katika mitandao ya kijamii, baraza hilo limeorodhesha mambo kadhaa ambayo wameyataja kuwa ndio tishio la umoja na amani ya nchi hiyo.

Utekwaji wa watu wa hivi karibuni, utesaji, kupotea kwa watu, mashambulizi ya silaha dhidi ya viongozi wa kisiasa, muaji yenye mwelekeo wa kiitikadi, vitisho, ubambikiziaji wa kesi, na matumizi mabaya ya vyombo vya dola dhidi ya wananchi ni baadhi tu ya mambo yaliyotajwa katika waraka huo.

Lakini pia Watanzania wamekuwa na hisia tofauti kuhusu viongozi wa dini kuzungumzia hali ya kisiasa nchini. Waraka wa KKKT ulikuja mwezi mmoja baada ya ule wa maaskofu wa kanisa katoliki ambao nao ulionya juu ya kuminywa kwa haki ya kufanya shughuli za kisiasa kama mikutano ya hadhara na maandamano.

Baada ya nyaraka hizo mbili kutolewa na Maaskofu, baadhi ya mambo yaliyokuwa yakilalamikiwa yalipata ufumbuzi ikiwemo kupungua kwa mauaji na uteswaji wa raia kulikuwa kunafanywa na watu wasiojulikana.

Continue Reading

Jamii

Waziri Mkuu Majaliwa: Hatutangazi nyongeza ya mshahara hadharani kuepusha athari kwa jamii

Published

on

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa ameweka wazi kuwa serikali haitatangaza nyongeza ya mishahara kwa watumishi wa umma hadharani ili kuepusha athari kwa jamii ikiwemo kupanda kwa bei ya bidhaa.

Akizungumza leo Bungeni wakati akijibu swali la Mbunge wa viti maalumu (CHADEMA), Susan Lymo ambaye alitaka kufahamu kwanini Serikali imewanyima au imeshindwa kuwalipa watumishi wa umma nyongeza ya mishahara ambayo ni haki yao ya msingi kulingana na miaka waliyokaa kazini.

Akijibu swali la Mbunge huyo, Waziri Mkuu Majaliwa amesema Serikali ina utaratibu wa kutoa nyongeza ya mishahara kwa watumishi wake lakini haitangazi kwa wananchi wote kama ambavyo imekuwa ikifanyika kwenye sherehe za wafanyakazi za Mei Mosi kila mwaka.

Amesema Serikali ikitangaza mishahara hadharani inaweza kusababisha usumbufu kwa watu wasio watumishi wa umma na inaweza kupandisha bei ya bidhaa na kuathiri mwenendo wa mahitaji ya wananchi sokoni.

Nyongeza za mishahara ambazo zinatangazwa hadharani, mara nyingi zina athari yake sio kwamba Serikali haikusudii kutoa nyongeza ya mshahara kwa mwaka, lakini unapotumia Mei Mosi kutangaza nyongeza ya mshahara unaleta athari kwenye jamii kwasababu vitu vinaweza vikapanda bei, vikawasumbua hata na wananchi ambao hawalipwi mshahara,” amesema Waziri Mkuu.

Amebainisha kuwa siyo lazima Serikali itangaze hadharani kila inapoongeza mishahara kwa watumishi wa umma lakini ifahamike kuwa Serikali ina utaratibu wake mzuri wa kuboresha stahiki za wafanyakazi wake kila mwaka.

Suala la nyongeza ya mishahara liko Serikalini na Mhe Rais ameishawahakikishia wafanyakazi atawaongeza mishahara na sio lazima litangazwe hadharani. Mshahara ni suala la mtu binafsi hata ukiongezwa leo kuwa tumeitangaza leo tumeongeza mshahara kwa kiwango hiki. Ukifanya hivi tayari umeleta kupanda kwa gharama’” amebainisha Waziri Mkuu.

Ameongeza kuwa mkakati wa Serikali ni kupunguza gharama za mahitaji kwenye masoko ili kuzuia mfuko wa bei za bidhaa.

Hata hivyo, Waziri Mkuu Mjaliwa amesema Serikali inaendelea kufanya sensa ya watumishi wote nchi nzima na zoezi hilo likikamilika itaboresha nyongeza ya mwaka, nyongeza ya mishahara na upandishaji wa madaraja.

Awali katika swali lake, Mbunge Lyima amesema Serikali inakiuka Sheria ya Utumishi wa Umma ya kuwapatia watumishi stahiki zao na kuwapunguzia motisha ya kufanya kazi kwa ufanisi katika maeneo yao ya kazi na kuathiri mafao baada ya kustaafu.

Hoja ya Mbunge huyo ni muendelezo wa malalamiko ya watumishi dhidi ya Serikali kwamba hawajapata stahiki zao tangu ilipoanza zoezi la ukakiki wa watumishi wa umma mwaka 2015. Katika zoezi hilo watumishi zaidi ya 9,000 walibainika kutokukidhi vigezo vya utumishi na hivyo kuondolewa kazini.

Huenda kauli aliyoitoa Waziri Mkuu leo Bungeni inaweza ikatofautiana na ile ya Rais John Magufuli aliyoitoa wakati wa sherehe za Mei Mosi, 2018 mijini Iringa ambapo alinukuliwa akisema hawezi kutoa nyongeza ya mishahara akidai Serikali haina fedha.

Kwangu mimi ninafikiria hizi pesa tunazotoa kwa ajili ya elimu bure ni nzuri kuliko fedha hizo kuzipeleka kuongezea mishahara, naona bora kuwapa mikopo wanafunzi wa vyuo vikuu kuliko kuongezea wafanyakazi mishahara,

Nikisema nitaongeza hizo pesa mimi nitazitoa wapi? naogopa kusema uongo. Hata mimi napenda kupandishiwa mshahara lakini kwa hali halisi ya sasa hivi lazima niwaeleze ukweli,” alinukuliwa Rais Magufuli.

Hata hivyo alibainisha kuwa kabla ya kuondoka madarakani ataboresha maslahi ya wafanyakazi wa umma, “Nawaahidi, kipindi changu cha urais hakitaisha kabla sijapandisha mishahara kwa wafanyakazi, kupandisha kwangu haitakuwa kwa shilingi elfu kumi, itakuwa ni kupandisha kwelikwel.”

Continue Reading

Jamii

Maaskofu KKKT wapewa siku 10 kufuta waraka

Published

on

Serikali imetoa siku 10 kwa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), kuufuta kwa maandishi waraka wao waliotuoa Machi 24 mwaka huu na kisha kuujulisha Umma kwa njia mbalimbali walizotumia kuusambaza.

Kanisa la KKKT kupitia Baraza lake la Maaskofu lilitoa waraka uliopewa jina la ‘Taifa Letu Amani Yetu’ wakati wa Pasaka ambao mbali na masuala ya kiroho, ulibainisha mambo kadhaa yanayogusa mstakabali wa taifa.

Katika mitandao ya kijamii leo imesambazwa barua yenye kumbukumbu no. SO.748/25 inayoonyesha imeandikwa na Ofisi ya Msajili wa Vyama Wizara ya Mambo ya Ndani kwenda kwa Mwenyekiti /askofu Mkuu wa KKKT iliyoandikwa Mei 30, 2018 ikitoa maelekezo ya kufutwa waraka huo ndani ya siku 10 tangu ilipoandikwa barua hiyo.

Ikiwa na kichwa cha habari ‘Ujumbe wa Baraza la Maaskofu wa KKKT’ barua hiyo inaeleza baraza hilo halitambuliki kisheria katika ofisi ya msajili.

“Unaelekezwa kuufuta waraka husika kwa maandishi na kuujulisha umma kuwa taasisi yako haikuwa na haina uwezo kisheria kufanya kile mlichokifanya. Maandishi hayo yaufikie umma wa Watanzania kwa kupitia vyombo vya habari na njia zingine zilezile zilizotumika kuufikisha waraka ule mliouita ‘Ujumbe wa Baraza la Maaskofu KKKT’.

Hata hivyo, barua hiyo imetoa onyo kali kwa taasisi hiyo dini nchi kutekeleza agizo mara moja la sivyo itachukuliwa hatua za kisheria.

“Maelekezo haya yatekelezwe ndani ya siku kumi tangu kupokea kwa barua hii vinginevyo hatua kali zaidi za kisheria zitachukuliwa dhidi ya taasisi hii,” inasema barua hiyo.

Ikumbukwe kuwa  waraka huo ulisainiwa na maaskofu 27 wa kanisa hilo nchini na kutaja baadhi ya mambo hayo kuwa ni pamoja na utekaji, utesaji, kupotea kwa watu, mashambulizi ya silaha dhidi ya viongozi wa kisiasa, mauaji yenye mwelekeo wa kiitikadi, vitisho, ubambikiziaji wa kesi, na matumizi mabaya ya vyombo vya dola dhidi ya wananchi.ni hali ya kijamii na kiuchumi, maisha ya siasa, na masuala mtambuka likiwamo suala la Katiba Mpya.

Waraka uliongeza pia kwamba uhuru wa kujieleza, kutoa na kupokea habari umeendelea kutoweka nchini huku ukionya kubanwa na hatimaye kuelekea kupungua kwa uhuru wa Bunge, Mahakama, na Tume ya Uchaguzi, ukisema hatua hii ni pamoja na kudhoofishwa kwa serikali za Mitaa.

Lakini kabla ya KKKT kutoa waraka wao, Kanisa Katoliki nalo lilitoa waraka kama huo likionya baadhi ya mambo ikiwemo uminywaji wa misingi ya demokrasia ya vyama vingi na uhuru wa kujieleza.

Baada ya kusambaa kwa waraka huo, yalijitokeza mambo mengi ikiwemo kutofautiana na kwa mawazo ya wananchi kuhusu wajibu wa viongozi wa dini katika kutoa ushauri, kuonya au kukemea pale mambo yanapoenda mrama.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiwa na Maaskofu wa KKKT

Hata hivyo, barua hiyo imepokelewa kwa hisia tofauti na watumiaji wa mitandao ya kijamii ikizingatiwa kuwa suala hilo lilijadiliwa na kupita, iweje linaibuka tena wakati huu ambapo kuna utulivu na yale mambo waliyoyapigia kelele na maaskofu  yamepungua ikiwemo kuteswa, kupotea kwa watu na vitisho dhidi ya viongozi wa kisiasa.

 

Wananchi bado wanawaamini viongozi wa dini

Wadau mbalimbali wa masuala ya kijamii wamesema kama kweli barua hiyo imetolewa na serikali, inaweza kuchochea taharuki zaidi kwa waumini wa kanisa hilo na wananchi kwasababu linagusa moja kwa moja imani zao.

Amebainisha kuwa bado waumini wengi wana imani na viongozi wao dini na kwamba yale wanayotamka yanakuwa na nia njema kwa jamii yao. Na katika muktadha huo serikali inapaswa kuwa makini ili kuepusha matatizo zaidi yanayoweza kutokea.

Akizungumza na FikraPevu, Katibu wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), Neville Meena amesema kama serikali ilibaini kuna tatizo kwenye usajili wa Baraza la Maaskofu la KKKT ingekaa na wahusika na kulimaliza kuliko kujitokeza hadharani na kuendeleza jambo ambalo limepita.

“Mimi namwamini Mungu kuliko serikali na viongozi wangu wa dini hasa Maaskofu. Hivyo serikali inapaswa kuwa makini na mambo yanayogusa imani za watu. Katika hili walipaswa kutafakari sana jinsi ya kushughulika nalo. Vinginevyo halina afya kwa ustawi wa taifa letu,” amesema Meena.

Amesema Maaskofu walitimiza wajibu wao wa kuonya kabla mambo hayajaharibika na serikali inapaswa kuyafanyika kazi yale yalyotajwa kwenye waraka au kukaa kimya ili kuepusha migongano isiyo na faida kwa taifa.

Continue Reading

Muhimu Kusoma

Copyright © 2018 FikraPevu.com