Connect with us

Jamii

Miaka 54 ya Mapinduzi ya Zanzibar: Dk. Shein ahimiza uwazi, uwajibikaji serikalini

Published

on

 Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein amesema kuanzia Aprili mwaka huu serikali yake itaanza kuwalipa wafanyakazi wa umma kima cha chini cha mshahara cha shilingi 300,000 kutoka 150,000 za awali ikiwa ni mkakati wa kuboresha maisha ya wananchi wa visiwa vya Zanzibar.

Rais Dk. Shein ametoa ahadi hiyo wakati akihutubia wananchi katika kilele cha sherehe za maadhimisho ya miaka 54 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar zilizofanyika katika uwanja wa Aman mjini Zanzibar ambapo amesema mkakati huo wa serikali utaanza kutekelezwa mapema iwezekanavyo.

“Katika kipindi hiki mipango yote imekamilika ya kuwalipa wafanyakazi wa serikali kima cha chini cha mshahara kutoka 150,000 cha sasa hadi sh. 300,000. Kiwango hichi kimeongezeka kwa asilimia 100, mshahara utaanza kulipwa mwezi Aprili hivi karibuni”, amesema Dk. Shein.

Amesema nia ya serikali ni kuongeza hali kwa watumishi wa umma kufanya kazi kwa bidii, kuongeza uzalishaji na utolewaji wa huduma muhimu za kijamii kwa wananchi.

Amebainisha kuwa serikali yake haitasita kuwachukulia hatua baadhi ya wafanyakazi ambao wameshindwa kuwajibika kwenye nafasi zao licha ya serikali kuboresha utolewaji wa mishahara na posho mahali pa kazi ambapo amewataka kuheshimu sheria na miiko ya dhamana walizopewa.

“Serikali katika mwaka 2016 imelishughulikia suala la nidhamu kwa wafanyakazi kwa mujibu wa sheria namba 2 ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2011 ya kanuni za kazi”, amesema Dk. Shein na kuongeza kuwa,

“Wapo wafanyakazi wameondoshwa kwenye dhamana za uteuzi kwa kukiuka maadili ya kazi, vilevile wapo waliosimamishwa kazi kutokana na ubadhirifu wa mali ya umma na wanaendelea kuchunguzwa na kushughulikiwa na taasisi zinazohusika”.

Ameongeza kuwa serikali yake itahakikisha wananchi wote bila kujali nafasi zao wananufaika na rasilimali za nchi ikiwemo kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa vijana na wanawake ambao hawako katika sekta rasmi ili kuwawezesha kiuchumi.

Wakati huo huo, Dk. Shein amezungumzia suala kupambana na ufisadi na kuwa ataendelea kuunga mkono juhudi za rais John Magufuli za kupambana na vitendo vya rushwa huku akiwataka wananchi na viongozi wa serikali kutambua juhudi hizo ili kujenga muungano wenye manufaa kwa pande zote mbili.

Pia katika hotuba yake hakuacha kuwasifu na kuwaenzi waasisi wa Tanzania akiwemo rais Julius Nyerere na Sheikh Aman Abeid Karume kwa kufanikisha uhuru wa Tanganyika na Zanzibar. Kudumisha na kuimarisha muungano ambao umeifanya Tanzania kuwa kisiwa cha amani na utulivu kwa wananchi wote.

        Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (kushoto) akisalimiana na viongozi wa majeshi ya Tanzania

 

 Mafanikio yaliyopatikana

Rais Dk. Shein hakuacha kutaja mafanikio yaliyopayika kwenye utawala wake ikiwa ni sehemu ya kuenzi mapinduzi matukufu ya Zanzibar. Katika sekta ya nishati serikali imefanikiwa kupunguza tatizo la umeme katika kisiwa cha Pemba ambapo nyaya zenye urefu wa  mita 800 zimetandazwa chini ya bahari ya Hindi kutoka mkoa wa Tanga hadi kwenye kisiwa cha Pemba.

Amefanikiwa kuboresha sekta ya afya kwa kusomesha Madaktari Bingwa wazawa katika nchi za China na Cuba.  kujenga hospitali, vituo vya afya na kununua vifaa tiba na madawa. Hospitali zimeongezeka kutoka 5 hadi 12, vituo vya afya 36 hadi 158 kwa mwaka 2017, na serikali inaendelea na juhudi za kuboresha miundombinu ya afya ikiwemo majengo, dawa na vifaa tiba.

Mchakato wa kuimarisha usawa wa kijinsia  unaendelea ambapo kesi 176 zimefunguliwa dhidi watu ambao wamekutwa na makosa ya uvunjaji wa haki za binadamu huku kesi 90 zikiwa kwenye upelelezi. Pia serikali inatekeleza Mpango wa Taifa wa Kupinga Ukatili wa Kijinsia kwa wanawake na watoto ulizinduliwa Julai mwaka 2017. 

Sekta ya elimu imepata mafanikio makubwa kwa kuondoa elimu ya kibaguzi na kuunda mfumo wa elimu kwa wote. Idadi ya wanafunzi imeongezeka kutoka 25,572 mwaka 1963 hadi 377,821 kwa 2017.  Ujenzi wa jengo la sayansi na teknolojia  umefikia asilimia 85% na kukamilika kwake kutachochea mageuzi ya viwanda visiwani humo.

Sekta ya utalii nayo imepata mafanikio makubwa kwa idadi ya watalii wanaotembelea kisiwa hicho kuongezeka hadi kufikia 433,116 mwaka 2017. Pia mauzo ya bidhaa zinazouzwa nje ya nchi hiyo yameongezeka na kufikia bilioni 94.94 mwaka 2016 huku sekta ya viwanda ikichangia asilimia 16 ya pato la ndani ambapo mwaka 2017 imechangia milioni 489 kutoka milioni 417 mwaka 2015. Serikali ya Zanzibar inaendelea kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo ikiwemo kujenga barabara ili kufikia uchumi wa kati ifikapo 2025.

 

Hali ilivyokuwa uwanjani

Sherehe hizo za miaka 54 ya Mapinduzi ya Zanzibar zilianza mapema leo asubuhi ambapo wananchi kutoka maeneo mbali ya Zanzibar walikusanyika katika uwanja wa Aman uliopo mjini Magharibu wakiongana na viongozi mbali wa serikali na wastaafu.  

Baaba ya wananchi kuingia uwanjani hapo vikosi vya majeshi ya Tanzania vilijipanga uwanjani huku viongozi wa kiingia kwa awamu kulingana na nyadhifa zao.

Ilipofika saa 2:38 rais wa Tanzania, John Magufuli aliingia uwanjani hapo huku akishangiliwa na umati wa watu waliojitokeza kwenye sherehe hizo ambapo alipewa heshima kutoka kwa vikosi vya majeshi ya Tanzania na wimbo wa taifa uliimbwa kuonyesha mshikamano uliopo baina ya Tanzania Bara na Zanzibar. Rais aliungana na viongozi wengine jukwaa kuu wakimsubiri rais wa Zanzibar.

Muda mfupi baadaye rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa baraza la Mapinduzi, Dk. Mohamed Shein anaingia akiwa kwenye gari la wazi akiongozwa na pikipiki. Wananchi wanampungia mikono kuonyesha furaha waliyonayo juu miaka 54 ya Mapinduzi.    

Baada ya kuwasili uwanjani hapo, rais Shein akiwa kwenye gari la wazi akisindikizwa na piki zaidi ya tano. Alielekezwa kwenye jukwaa dogo lilokuwa uwanjani na kupigiwa mizinga 21 kutoka kikosi maalumu cha jeshi ikiwa ni heshima kwa Amiri Jeshi Mkuu.

Kama hiyo haitoshi Dk. Shein amekagua vikosi mbalimbali vya majeshi vikiwemo vya anga, nchi kavu na majini vilivyokuwepo uwanji hapo. Rais alipanda kwenye jukwaa kuu na kusalimiana na viongozi mbalimbali waliofika katika sherehe hizo.

Kilichofuata ni maandamano ya wananchi kutoka mikoa ya Zanzibar kupita mbele ya mgeni rasmi huku wakionyesha mabango yenye jumbe mbalimbali kusifu  mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha miaka 54 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar.

Moja ya bango lililobebwa na vijana kutoka Baraza la Vijana Zanzibar limesomeka “Hongera Dk. Shein kwa kuanzisha mabaraza ya vijana ambayo ni chachu ya maendeleo Zanzibar”.

Mshehereshaji alitoa fursa kwa  gwalide maalumu la vikosi vya ulinzi nchini likijumuisha Jeshi la Wananchi (JWTZ), Kikosi Maalumu cha Kuzuia Magendo (KMKM), Jeshi la Kujenga Uchumi (JKU), Jeshi la Polisi kupita mbele ya rais Dk. Shein kutoa salamu za utii kwa Amiri Jeshi Mkuu.

Sherehe hizo pia zimeshuhudia Haraiki ya vijana chipukizi wakiwa wamevalia nguo zenye rangi ya bendera ya Zanzibar wakipita uwanjani hapo huku wakishangiliwa kwa umahiri na ukakamavu wao wa kutembea kwa mwendo wa haraka.Kumalizika kwa gwalide hilo maalumu kulitoa nafasi kwa Makamu wa Rais wa Zanzibar, Seif Idd kutoa salamu na kumkaribisha rais, Dk. Mohammed Shein kuhutubia taifa.

Baada ya kumaliza hutuba yake ambayo imeelezea mafanikio yaliyopatikana katika miaka 54 ya mapinduzi, rais Shein alishuka kutoka jukwaa kuu na kuondoka uwanjani hapo na kufuatiwa na viongozi wengine ikiwa ni ishara ya kuahirishwa

Kilele cha sherehe za miaka 54 ya Mapinduzi matukufu ya Zanzibar zimefanyika leo katika uwanja wa Aman mjini Magharibi Zanzibar ambapo zilitanguliwa na shughuli mbalimbali zikiwemo Kombe la Mapinduzi, kuzinduliwa kwa miradi 33 ya maendeleo katika kisiwa hicho.

                              Rais wa kwanza wa Tanzania, hayati Julius Nyerere akiwa na rais wa kwanza wa Zanzibar, hayati Aman Abeid Karume

 

Sherehe hizo zilihudhuriwa na rais wa Tanzania, John Magufuli; Makamu wa rais, Samia Suluhu Hassan; Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa; Spika wa Bunge la Tanzania, Job Ndugai na  viongozi mbalimbali wa serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na Tanzania. Pia marais wastaafu; Jakaya Kikwete, Ally Hassan Mwinyi, Benjamin Mkapa na Aman Abeid Karume walikuwepo katika sherehe hizo.

 

Historia ya Mapinduzi ya Zanzibar

 Machafuko ya kisiasa yaliongezeka ndani ya Zanzibar na Pemba tangu kifo cha Sultani Khalifa  mwaka 1960. Sultani Khalifa alitawala Zanzibar kwa karibu ya miaka 50, tangu mwaka 1911 ambapo utawala wake uliwaumiza na kuwatumikisha wananchi kwa kazi ngumu bila kupata manufaa ya kiuchumi, kisiasa na kijamii.

Baada ya udanganyifu mkubwa wa majimbo ya uchaguzi na mseto katika chaguzi kuu mbili za mwaka 1961 vyama vikuu vilishindwa kujipatia wingi wa kura kwa kila kimoja na kuhitimisha utawala wa Waingereza. Waingereza ambao waliitawala Zanzibar kwa miaka 70 waliondosha majeshi yao kikiwemo kikosi maalumu cha Kiarishi ambacho kilikuwa kimewekwa karibu na uwanja wa gofu na mpaka wa mji Mkongwe mapema mwaka 1963.

Wakati mfalme mpya, Jemshid akipandisha bendera ya Taifa huru la Zanzibar tarehe 12 Disemba 1963, aliadhimisha uondokaji wa Gavana wa kiingereza Zanzibar na mwisho wa ukoloni Zanzibar.  

Uchaguzi mwingine uliofanyika mwishoni mwa mwaka 1963 ukiipa ushindi mdogo wa kura Muungano wa vyama viwili ZNP(Chama cha Kizalendo Zanzibar) na ZPPP (Chama cha Watu wa Pemba na Unguja). A.S.P (Chama cha Afro shirazi) kilitakiwa kiwepo katika Serikali iliyo na chini ya nusu ya wabunge kwa mtindo wa bunge la Kiingereza na Sultani, akiwa kama ni mtawala tu lakini sio mtawala mwenye maamuzi ya mwisho. Hakikupata fursa ya kuwepo katika serikali ya mseto kutokana na kutokubaliana na sera za ukandamizaji zilizokuwa zikifanywa na watawala wa Zanzibar.

Historia ya Mapinduzi ya Zanzibar, inatajwa kuanza Oktoba, 1963 ambapo Zanzibar ilipata uhuru wake wa bendera, kutoka kwa Waingereza lakini bado ikaendelea kukaliwa kimabavu na utawala wa sultani. Miezi michache baada ya Waingereza kuondoka, ndipo vuguvugu la mapinduzi lilipoanza, hatimaye Wazanzibar wakaingia mitaani na kupambana kwa saa 9, kabla ya kufanikiwa kuuangusha utawala wa sultani, Januari 12, 1964.

Mapinduzi hayo yaliongozwa na viongozi mbalimbali wa ASP chini ya Sheikh Aman Abeid Karume ambaye baadaye alikuja kuwa rais wa kwanza wa serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kabla ya kufariki mwaka 1972 na maadui wa kisiasa.

Miezi mitatu baadaye, Aprili 26, 1964, Tanganyika na Zanzibar viliungana na kuunda Tanzania, muungano ambao umeendelea kudumu hadi leo na kuwa mfano wa kuigwa duniani kote.

Hata hivyo, Muungano wa Tanganyika na Zanzibar unakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo kuitambua Zanzibar kama nchi huru yenye mamlaka kamili inayoweza kutambulika katika jumuiya za kimataifa. Suala hili bado liko kwenye mjadala ili kuhakikisha muungano huo unazinufaisha pande zote mbili.

Continue Reading
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Jamii

Kwanini wanawake hupata msongo wa mawazo kwa kiwango kikubwa kuliko wanaume?

Published

on

Kama ambavyo imekuwa ikielezwa na baadhi ya vyombo vya habari, wanawake wapo kwenye nafasi ya kupata msongo wa mawazo kwa kiasi kikubwa kuliko wanaume. Pia kiwango chao cha kupata matatizo ya kiafya au kujiua ni kikubwa mara tatu ya kile cha wanaume.

Utofauti huu kati ya jinsia hizi mbili bado haupo bayana, baadhi ya watu wanaamini takwimu hizi zimeongezwa chumvi kwasababu tu wanaume ni viumbe “dhaifu” hivyo ni rahisi kwa wao kuonesha dalili hizo. Hata hivyo baadhi ya tafiti zinaonesha kwamba madai haya ni ya kweli, kama hizi zifuatazo:

1. Utofauti wa homoni huchukuliwa kama kigezo kikubwa. Ukilinganisha na wanaume, wanawake hukumbana na matatizo mengi katika viwango vya homoni mwilini ambayo huusishwa na dalili za msongo wa mawazo. Mbali na matatizo mbalimbali ya hedhi, asilimia 15 ya wanawake hupata msongo wa mawazo baada ya kujifungua.

Msongo wa mawazo hujitokeza sana katika kipindi ambacho hedhi hukoma, ambapo melancholia ilibainika kuwa moja ya matatizo ya kiakili mpaka kufikia mwaka 1980. Pia wanawake wapo kwenye nafasi kubwa ya kupata matatizo ya upungufu wa homoni ya thyroid (tezi yake ipo kwenye shingo), ambapo mara nyingi huusishwa na msongo wa mawazo.

2. Kutokana na kigezo cha kimaumbile wanawake wapo kwenye nafasi kubwa ya kupata msongo wa mawazo kutokana na tafiti mbalimbali za mapacha wasiofanana, pia kutokana na historia ya familia.

3. Wanawake hujihusisha zaidi kwenye mahusiano binafsi kuliko wanaume na huathirika zaidi pale wanapovurugwa. Wanawake wengi walioolewa na wale ambao ni mama wa nyumbani wamekuwa na majukumu makubwa zaidi na kujikuta wanashindwa kuhimili majukumu ya kazi na familia, kama vile kutunza na kulea ndugu ambao ni wazee.

 

 Wanawake wenye umri kati ya miaka 25 mpaka 40 kiwango chao cha kupata msongo wa mawazo kimeongezeka mara nne zaidi ya wanaume.

Utafiti uliofanyika Ulaya kwenye nchi zaidi ya 30 na kuhusisha watu milioni 514 umebaini kwamba kiwango cha wanawake wenye umri wa kati kupata msongo wa mawazo kimeongezeka ndani ya miaka 40 kutokana na shughuli hizi. Wanawake wenye umri kati ya miaka 25 mpaka 40 kiwango chao cha kupata msongo wa mawazo kimeongezeka mara nne zaidi ya wanaume.

4. Wanawake huishi kwa miaka mingi zaidi kuliko wanaume na hii huusishwa na kukosa matumaini, upweke, hali mbaya ya kiafya na matatizo mengine ambayo husababisha msongo wa mawazo.

5. Wanawake ni wepesi sana kutafuta kuonana na wahudumu wa afya pale wanapojisikia kwamba hawapo vizuri kiafya tofauti na wanaume, hivyo ni rahisi kwa wao kugundulika wanapokuwa na matatizo ya kiafya. Pia kuna ushahidi kutoka kwa madaktari wa kike na wa kiume kuhusu wepesi wa kugundua hali ya msongo wa mawazo kwa wanawake zaidi kuliko wanaume kwa dalili zinazofanana.

6. Dalili za huzuni kwa wanawake ni kubwa mara nne zaidi ya ilivyo kwa wanaume, na matokeo yake huongezeka zaidi kadiri majira na nyakati zinavyobadilika. Mfano, Tromso mji uliopo Norway, huwa na karibu siku 50 kipindi cha baridi ambapo jua huwa halionekani kabisa.

Katika kipindi hiki watu huchoka sana na kiwango cha utendaji kazi hupungua. Pia kuna ongezeko kubwa la msongo wa mawazo hasa kwa wanawake. Ajali na mauzo ya dawa mbalimbali za usingizi huongezeka zaidi katika kipindi hicho.

Hata hivyo wanawake walio kazini na wale wasio na wenzi wapo kwenye nafasi kubwa si tu ya kupata msongo wa mawazo lakini pia magonjwa ya moyo, kansa ya matiti na kansa ya kizazi.

Pamoja na ushahidi uliotolewa hapo juu, bado tafiti zaidi zinahitajika juu ya nadharia za msongo wa mawazo kwa wanaume na wanawake.

Continue Reading

Biashara/Uchumi

RIPOTI YA CAG: Rais Magufuli asisitiza trilioni 1.5 hazijapotea, aitupia lawama mitandao ya kijamii

Published

on

Rais John Magufuli amesema ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) aliyokabidhiwa haionyeshi upotevu wa trilioni 1.5 na kwamba ni upotoshaji unaofanywa na baadhi ya watu kwenye mitandao ya kijamii una lengo la kuigombanisha Serikali na wananchi.

Kauli ya Rais imekuja ikiwa zimepita siku chache tangu Katibu wa Itikadi na Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi kutoa kauli inayofanana na ya Rais kuwa hakuna fedha iliyopotea na kilichopo ni kutokueleweka kwa ripoti ya CAG.

Akizungumza leo muda mfupi baada ya kuwaapisha Majaji wa Mahakama, Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais Magufuli amesema aliwasiliana na CAG, Prof. Mussa Assad na kwamba alikiri kuwa hakuna upotevu wa trilioni 1.5 zinazosemekana hazijulikani zilipo.

“Nilikuwa ninasoma baadhi ya mambo mengine wanasema Serikali imeiba trilioni 1.5. Siku moja nikampigia Controller and General Auditor General (Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali) mbona kwenye ripoti yako uliyonisomea hapa Ikulu hukunieleza huu wizi wa trilioni 1.5.” amesema Rais Magufuli.

Amesema kama kweli upotevu wa fedha huo ungekuwa umetokea angechukua hatua mapema za kuwafukuza kazi watendaji waliohusika na ufisadi huo lakini kinachoonekana ni upotoshaji unaofanywa kwenye mitandao ya kijamii na kuwaaminisha wananchi kuwa fedha zimeibwa na Serikali.

“Kwasababu ungenisomea hapo siku hiyohiyo ningefukuza watu, kama nimefukuza wakurugenzi watatu siku hiyohiyo kwasababu ya hati chafu, hawa trilioni 1.5 uliwaficha wapi? Nimejaribu kusoma kwenye ripoti yako (ripoti ya Ukaguzi ya CAG) sioni mahali palipoandikwa zimepotea trilioni 1.5. Prof. Assad aliniambia hakuna kitu kama hicho, nikamuuliza Katibu Mkuu akasema hakuna kitu kama hicho.” Ameeleza Rais Magufuli.

Hata hivyo, Rais Magufuli hakufafanua trilioni 1.5 zimetumikaje kama kweli hazijapotea, zaidi ya kuwalaumu watumiaji wa mitandao ya kijamii kutumia uhuru wa kutoa maoni kujadili ripoti ya CAG ambayo inaonesha trilioni 1.5 hazijulikani zimetumikaje.

“Kuna ugonjwa tumeupata Tanzania wa kufikiri kila kinachoandikwa kwenye mitandao ni cha ukweli. Sasa sifahamu huu ugonjwa umetoka wapi? Lakini ni kwasababu hii mitandao hatuicontrol (hatuisimamii) sisi, wako huko wenye mitandao yao, wao interest (maslahi) yao ni kutengeneza biashara hawajali madhara mtakayoyapata.” Amesema Rais.

Kauli ya Rais imeungwa mkono na Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Ashatu Kijaji akiwa bungeni Dodoma wakati akitoa tamko la Serikali juu kutoonekana kwa matumizi ya trilioni 1.5 kwenye matumizi ya Serikali kwa mwaka wa fedha wa 2016/2017.

“Kutokana na matumizi ya mfumo huu wa viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika sekta ya umma, napenda kuliarifu Bunge lako Tukufu na Watanzania kwa ujumla kwamba hakuna fedha taslimu ya shilingi trilioni 1.51 iliyopotea au kutumika kwenye matumizi ambayo hayakuidhinishwa na Bunge. Hivyo basi, madai ya baadhi ya watu wasiolitakia mema Taifa letu na Serikali yetu ya Awamu ya Tano hayana msingi wowote wenye mantiki.” Amesema Naibu Waziri.

Amesema wakati CAG akifanya ukaguzi wa mahesabu, Serikali ilikuwa inatekeleza mpango mpya wa kimataifa wa mahesabu katika sekta ya umma (International Public-Sector Accounting Standard IPSAS Accural) na kwamba ndio ulioleta mkanganyiko wa mahesabu.

“Napenda kulitaarifu Bunge lako Tukufu kwamba, kuanzia mwaka 2016/17, Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianza rasmi kuyatambua mapato kwa mfumo wa Accrual. Hivyo basi, kati ya mapato haya ya shilingi trilioni 25.3, yalikuwemo pia mapato tarajiwa (receivables) kama mapato ya kodi yenye jumla ya shilingi bilioni 687.3 pamoja na mapato ya kodi yaliyokusanywa kwa niaba ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya jumla ya shilingi bilioni 203.92 (transfer to Zanzibar).” Amesema Naibu Waziri na kuongeza kuwa,

“Katika uandishi wa taarifa ya ukaguzi, CAG alitumia taarifa za hesabu na nyaraka mbalimbali ikiwa ni pamoja na Taarifa za Utekelezaji wa Bajeti (Budget Execution Report) ambapo hadi kufikia tarehe 30 Juni 2017, mapato yalikuwa jumla ya shilingi trilioni 25.3 na matumizi yalikuwa shilingi trilioni 23.79.”

Naibu Waziri amefafanua kuwa Matumizi ya trilioni 23.79 hayakujumuisha bilioni 697.85 zilizotumika kulipa dhamana na hati fungani za Serikali zilizoiva. Pia Matumizi hayo yalikuwa hayajafanyiwa uhamisho (re-allocation) wakati ukaguzi unakamilika.

Ameongeza kuwa, baada ya kufanya uhamisho jumla ya matumizi yote kwa kutumia Ridhaa za Matumizi (Exchequer issues) yalikuwa shilingi trilioni 24.4. Amedai kuwa trilioni 1.51 zilizodaiwa kutoonekana kwenye matumizi ya Serikali zilitokana na mchanganuo ufuatao;

Katika ripoti ya CAG aliyoitoa hivi karibuni katika ukurasa wa 34 imeelezea kwa undani kuhusu kutoonekana kwa matumizi ya fedha hizo, ambapo aliwataka wabunge kuihoji Serikali ziliko trilioni 1.5 kwasababu katika ukaguzi wake hakubaini zimetumikaje ingawa hakusema zimepotea.

Tangu kutolewa kwa ripoti ya CAG ya ukaguzi wa hesabu za Serikali na mashirika mbalimbali nchini kwa mwaka wa fedha unaoishia June 2017. Mijadala mbalimbali imeendelea kwenye mitandao ya kijamii kuhusu mambo mbalimbali yaliyoibuliwa na CAG ikiwemo kutojulikana kwa matumizi ya trilioni 1.5.

Baadhi ya vyama vikiwemo vya CCM, ACT-Wazalendo na CHADEMA vilitoa maoni yao kuhusu ripoti hiyo.

Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto Kabwe amekuwa alijitokeza kwenye mitandao ya kijamii akisisitiza kuwa ukaguzi wa CAG ulihusisha fedha zilizokusanywa na sio za hati fungani ambazo Serikali imezitolea maelezo.

Continue Reading

Jamii

Kwanini kukaa muda mrefu kunasababisha kuganda kwa damu kuliko ukiwa umelala?

Published

on

Unaweza kuwa umegundua kuwa ukikaa sehemu moja bila kubadilisha mkao hata kwa saa moja, miguu yako itaanza kupatwa na hali isiyo ya kawaida. Wengine wanaweza kuhisi mshtuko fulani wa kutekenywa, maumivu au ganzi, lakini wengine wanafikia hatua ya kutoweza kusogeza miguu kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Na wengine wanapooza miguuni kwa muda mfupi.

Dalili hizi hujidhihirisha kwa mtu ikiwa atakaa sehemu moja muda mrefu kwa muda usiopungua saa moja.

Kwa upande mwingine, tunapolala huwa tunajinyoosha miguu yetu kwenye kitanda kwa saa 6 hadi 7. Lakini hatuhisi hali yoyote ya kutuumiza au dalili kama tulizoziona wakati tumekaa.

Kukaa kwa muda mrefu kunaweza kusababisha hali isiyo ya kawaida na wakati mwingine damu kuganda (boold clots) ndani ya mwili. Lakini ukiwa umelala huwezi kuhisi hali hiyo ikitokea kwenye mwili. Kwanini iko hivyo?

 Jinsi damu inavyozunguka

Kama tunavyofahamu, moyo ni kiungo au ogani muhimu inayohusika na mzunguko wa damu mwilini. Damu inaanza safari yake kwenye moyo; baada ya kutoka kwenye moyo, damu inaingia kwenye mshipa mkubwa (aota) na kusambazwa sehemu zingine za mwili kupitia mishipa midogo midogo (arteries).

Baada ya damu kuingia kwenye mishipa midogo midogo, hurudishwa tena kwenye mapafu na moyo kwa kupitia mfumo wa mishipa ya vena (venous system).

Mishipa ya vena ina matundu madogo ambayo yanasaidia damu kutorudi nyuma wakati ikisafiri kuelekea kwenye moyo. Kwa msingi huo inapambana na nguvu ya mvutano ambayo inazuia damu isisambae au kusafiri kutoka kwenye miguu hadi kwenye moyo.

Wakati mtu amekaa sehemu moja kwa muda mrefu, damu haiwezi kusafiri haraka kama inavyotakiwa. Hali hiyo huchochea mgando kwenye mwili ambapo matokeo yake ni kuganda kwa damu.

 

Ukiwa umelala…

Ukiwa umelala kitandani, kwa kiasi fulani miguu yako inakuwa imenyooka ukilinganisha na unapokuwa umekaa, na ni rahisi kuisogeza. Kwasababu hii, damu haitalazimika kufanya kazi kubwa ya kushindana na nguvu ya mvutano ili kufika kwenye mapafu na moyo. Matokeo yake damu inasafiri kwa urahisi.

Wakati umelala kwa kiasi kikubwa viungo vya mwili vinakuwa vimetulia, na hali hiyo haiwezi kusababisha tatizo la mzunguko wa damu kwasababu mwili umenyooka na damu hailazimika kusafiri kwenda juu.

Hata hivyo, haimanishi kuwa ukilala unakuwa salama dhidi ya kuganda kwa damu. Hata ukijilaza, mvutano bado una umuhimu katika mzunguko wa damu. Ukijilaza, nguvu ya mvutano inainuliwa kidogo na kupunguza tatizo la kuganda kwa damu kwa saa 8 hadi 15.

Kwa msingi huo, ukijilaza kitandani  bila kugeuka geuka kwa saa 20 au zaidi, unaweza kupata matatizo. Ndio maana madaktari wanakuwa makini hasa kwa wagonjwa wanaolala muda mrefu, jambo wanalolifanya ni kuwageuza mara kwa mara ili kuhakikisha damu haigandi na kuudhuru mwili.

 

Ukiwa umekaa…

Ukiwa umekaa sehemu moja hasa wakati unasafiri kwenye treni, basi au ndege kwa muda mrefu inasababisha shughuli za misuli ya mwili kupungua.

Kwa mkao huo, miguu pia haisogei na muda mwingi hukaa kwenye mwelekeo mmoja. Wakati huohuo damu inakosa nguvu ya kupambana na nguvu ya mvutano. Kutokana na mchakato fulani wa kibailojia, mzunguko wa damu kwenda juu  unapungua. Hali hii kwa kiasi kikubwa inasababisha kuganda kwa damu kwenye mwili na matokeo yake mtu hujisikia kupata ganzi au namna fulani ya kupooza.

Damu iliyoganda ikisafiri kwenye mishipa na kufika kwenye mapafu, inaweza kuleta madhara mbalimbali ikiwemo matatizo ya mfumo wa upumuaji (Pulmonary Embolism).

Ndio maana inashauriwa kusimama na kutembea mara kwa mara wakati ukiwa safarini hasa kwenye safari ndefu au ukiwa kwenye shughuli zinazokufanya ukae muda mrefu.

Continue Reading

Must Read

Copyright © 2018 FikraPevu.com