Connect with us

Sayansi na Teknolojia

Jinsi Intaneti inavyofanya kazi kwenye ndege

Published

on

Intaneti iko kila mahali. Inapatikana ofisini, kwenye maduka makubwa, hata vituo vya mabasi utaipata huduma hiyo. Sio tena anasa lakini kiuhalisia ni fahari na haki ya kuzaliwa hasa kwa wakazi wa mijini.

Intaneti inamuwezesha mtumiaji wa simu au kompyuta kuangalia video, kusikiliza na kusuma taarifa akiwa popote na wakati wowote. Lakini umewahi kujiuliza huduma ya intaneti (Wi-Fi) kwenye ndege inapatakanaje na inafanyaje kazi ?

Kimsingi ndege zinatumia intaneti (wireless internet ) ambayo hutolewa na watoa huduma za intaneti (ISP). Huduma hiyo huunganishwa na ndege iliyopo angani na mnara wa simu uliopo ardhini ambao una mawasiliano ya moja kwa moja ya intaneti.

Mnara wa simu unawasiliana na kifaa cha ndege kupitia mawimbi ya radio. Gridi za minara ambazo ziko maeneo mbalimbali hukakikisha ndege iliyopo angani inaunganishwa wakati wote bila kuathiri upatikanaji wa huduma hiyo wakati ikisafiri kutoka eneo moja hadi nyingine.

        Minara ya simu inatuma mawimbi ya redio kwenye ndege kuwezesha intaneti

Wataalamu wa teknolojia ya mawasiliano ya anga wanaeleza kuwa huduma ya intaneti inafanya kazi kama simu za mkononi ambazo zinategemea minara iliyosimikwa katika maeneo mbalimbali ili kuwezesha mawasiliano na intaneti kwa haraka na rahisi.

Huduma ya intaneti kwenye ndege hutolewa na kampuni kubwa kama Gogo Inc. ambayo inamiliki minara ya simu katika maeneo mbali mbali duniani.

Changamoto ya huduma hiyo ni kwamba hupatikana zaidi kwa ndege zinazoruka ndani ya nchi moja.  Ikiwa ndege itapita eneo ambalo halina minara hiyo kama juu ya bahari, intaneti itakata.

Kwasababu minara haiwezi kuwekwa kila mahali, ndege inapopita, intaneti nayo hutoweka na huimarika zaidi sehemu yenye minara.  Lakini wakati mwingine hali ya hewa inaweza kuathiri mawasiliano ya ndege na minara.

Ku na Ka-band

Mapungufu ya huduma za intaneti yanayotolewa na minara yanaweza kutatuliwa kwa msaada wa setilaiti ambayo huzungukazunguka kwenye uso wa dunia. Setilaiti hizo huwasiliana na ndege kupitia kipande cha mawimbi yajulikanayo kama Ku-band.

Setilaiti inatenda kazi kwa kioo akisi ambacho kinaakisi ishara kutoka kwenye mnara wa simu hadi kwenye ndege. Kinachofanyika ni kwamba Antena hufungwa juu ya ndege ikiwa imefunikwa na kisahani kidogo ili kudaka mawimbi kutoka kwenye setilaiti na kuyaelekeza kwenye kifaa kinachowezesha intaneti ndani ya ndege.

         Picha na Gogo Inc.

Teknolojia hiyo ya setilaiti inaweza kutoa intaneti yenye kasi ya Mbps  30 hadi 40, lakini kwasababu setilaiti huudumia ndege zaidi ya moja kwa wakati mmoja, kasi inaweza kupungua. Lakini pia maeneo yenye bahari yanaathiri upatikanaji wa intaneti japokuwa kasi inabaki ileile wakati ukiperuzi Facebook na Youtube.

Kama utahitaji laivu video italazimika kuhamia kwenye mawimbi ya Ka-band. Teknolojia ya Ka-band inakupa intaneti yenye nguvu ndani ya ndege. Inatumia setilaiti ya ya ViaSat1 ambayo kasi yake ni kubwa kwa Mbps 70 hadi 80 sawa na kasi ambayo mtu anafurahia akiwa anatumia intaneti ya nyumbani au ofisini.

Hata hivyo huduma hii ni ghali, inapatikana tu kwa wenye uwezo wa kuinunua. Hupatikana zaidi kwenye ndege kubwa kama JetBlue, Virgin America na Emirates.

 

Kwanini siyo kila ndege inatoa huduma ya Wi-Fi?

Sababu mojawapo tayari tumeiongelea hapo juu- kwamba huduma hiyo ni ghali. Ndege nyingi hazina huduma ya Ku-band kwasababu antenna inayowekwa juu ya ndege inatatiza au yumbisha mwelekeo.

Wataalamu wa anga wanaeleza kuwa kisahani kinachoshikilia antenna ni kinene na kizito; kwa maana hiyo injini ya ndege inatumia mafuta mengi kuhimili uzito wa ziada. Wamiliki wa ndege watatumia pesa nyingi kuwafurahisha wateja wao watapandisha bei ya tiketi ili kufidia gharama za intaneti.

Bahati nzuri, Wahandisi wanaendelea na mchakato wa kutengeneza antenna nyembamba, nyepesi na yenye gharama ndogo inayoweza kutumia mafuta kidogo.

Ikiwa watafanikiwa, watasaidia kuokoa mafuta na fedha nyingi zinazotumika kutoa huduma hiyo.

Naamini hata kasi ya intaneti itaboreshwa ili wasafiri wa ndege wafurahie ukuaji wa teknolojia kwa kutazama na kuperuzi kwa uhuru mambo wayatakayo wakati wakiwa angani.

Continue Reading
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Biashara/Uchumi

BAJETI YA VIWANDA 2018/2019: Wabunge wampa waziri Mwijage somo la uwekezaji

Published

on

Hatimaye Waziri wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Charles Mwijage amewasilisha bajeti ya Sh143.33 bilioni, ikiwa ni ongezeko la Sh21.1 bilioni ikilinganishwa na bajeti ya wizara hiyo kwa mwaka 2017/18 yenye vipaumbele 13, huku sakata la kupanda bei ya sukari  na mafuta ya kula likiendelea kuteka mijadala ya wizara hiyo.

Akiwasilisha bajeti hiyo bungeni jijini Dodoma, Mwijage alisema kati ya fedha hizo, Sh bilioni 43.3 ni za matumizi ya kawaida na Sh bilioni 100 ni za matumizi ya maendeleo.

Bajeti hiyo ambayo ilikuwa inasubiriwa kwa hamu imeainisha vipaumbele 13 vya wizara hiyo kwa kushirikiana na taasisi zake ni kutunisha mtaji wa Mfuko wa Taifa wa Maendeleo ya Wajasiriamali (NEDF); kuendeleza miradi ya kielelezo ya Mchuchuma na Liganga kwa kulipia fidia, mradi wa magadi Soda Engaruka na Kiwanda cha Matairi Arusha.

Vipaombele vingine ni uendelezaji wa eneo la Viwanda la TAMCO Kibaha, mradi wa kuunganisha matrekta ya URSUS, uendelezaji wa Mitaa na maeneo ya viwanda vya Shirika la Viwanda vidogo vidogo (SIDO);  Kuendeleza Kanda Kuu za Uchumi (Ruvuma, Tanga, Kigoma na Manyoni).

“Pia kuendeleza mradi wa Bagamoyo SEZ & BMSEZ; Kituo cha ughavi Kurasini na Eneo la Viwanda la Kigamboni; Kuendeleza utafiti kwa ajili ya TIRDO (Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania), CAMARTEC (Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini) na TEMDO (Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo); Dodoma Leather and Dodoma SEZ; na ujenzi wa maeneo maalumu ya viwanda,” alisema Mwijage.

Pamoja na vipaumbele hivyo, wizara itaweka msukumo wa pekee katika kuhamasisha ujenzi wa sekta binafsi ya Kitanzania iliyo imara ili iweze kushiriki na kuchangia ipasavyo katika ujenzi wa uchumi wa viwanda.

 

Viwanda vilivyopo nchini

Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji imelieleza Bunge kuwa, kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), hadi Machi mwaka huu, Tanzania ilikuwa na viwanda 53,876 vikiwemo vikubwa 251 sawa na asilimia 0.46.

Waziri wa Wizara hiyo, Charles Mwijage amesema, hadi wakati huo, kulikuwa na viwanda vya kati 173, vidogo 6,957 na vidogo sana 46,495.

Amesema, tangu Serikali ya Awamu ya Tano ilipoingia madarakani, hadi Machi mwaka huu vimejengwa viwanda vipya 3,306.

 

Dhana ya Kiwanda

Waziri wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Charles Mwijage amewaeleza wabunge wa Bunge la Tanzania na wananchi maana ya neno kiwanda, kutokana na kuwepo na mkanganyiko wa dhana halisi ya kiwanda.

Kwa mujibu wa Mwijage, kiwanda ni eneo ambalo malighafi huchakatwa kwa muktadha wa uongezaji thamani. Amesema, shughuli yoyote ndogo au kubwa ya kuongeza thamani kwenye malighafi kwa lengo la kutoa bidhaa ni shughuli ya kiwanda.

Amesema, kwa vigezo vya kimataifa, makundi ya viwanda huzingatia ajira, mtaji na mapato lakini kwa Tanzania vigezo vinavyozingatiwa ni kiwango cha mtaji na ajira zinazotokana na shughuli husika za kuongeza thamani.

 Kiwanda ni eneo ambalo malighafi huchakatwa kwa muktadha wa uongezaji thamani

 

Michango ya Wabunge

Waziri Kivuli wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Anthony Komu amesema sera ya viwanda imeipa kisogo miradi ya Liganga na Mchuchuma jambo linaloilazimu Serikali kuagiza chuma nje ya nchi kwa ajili ya ujenzi wa reli na malighafi za viwanda vya nondo nchini.

Akichangia mjadala wa bajeti ya viwanda, biashara na uwekezaji, Komu amesema licha ya miradi hiyo kuanza kuzungumziwa miaka kadhaa iliyopita, serikali imeendelea kupiga danadana kuitekeleza.

Komu ambaye pia ni Mbunge wa Moshi vijijini (Chadema), amesema mwenendo huo unadhihirisha kuwa uwekezaji unaofanywa kwenye sekta ya viwanda hauwezi kuonesha dalili njema iwapo hakutakuwapo na maji ya kutosha.

“Sasa miradi ya gesi asili haijatumika vya kutosha lakini cha ajabu serikali imekimbilia kuwekeza kwenye Stiggler’s Gorge na kuanzisha vita na mataifa mengine duniani, ambayo ni sawa na kuhamisha goli, hapakuwa na ulazima huo hasa ikizingatiwa miradi mikubwa iliyoanzishwa haijatumika ipasavyo wala kutengamaa,” amesema.

Kwa upande wake, Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto Kabwe amesema wizara ya viwanda inapaswa kuongozwa kidiplomasia na si kama Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI). Akiwa na maana kuwa waziri wa wizara hiyo anatakiwa kupewa safari za nje ya nchi kutafuta masoko ya bidhaa za viwanda vya ndani.

“Huwezi kuongoza wizara hii kama unaongoza Tamisemi, ni diplomasia,” alisema Zitto.

Kutokana na kauli hiyo, Spika wa bunge Job Ndugai amekiri kuguswa na mchango huo na kusisitiza kuwa ni kweli mawaziri inabidi wasafiri ili kuimarisha mahusiano na nchi za nje katika kukuza uchumi wa viwanda.

“Waziri wa Biashara hawezi kukaa na sisi hapa, lazima ende, tumuombee popote pale kwenye mamlaka lazima asafiri, maana bidhaa zetu tutauza Kongwa, kuna soko huko?

“Waziri wa utalii lazima asafiri ‘apige mawingu’ huko na wengine huko, ndiyo ukweli jamani, sisi wabunge lazima tuwasemee,” amesisitiza Ndugai.

Continue Reading

Sayansi na Teknolojia

Mahakama Kuu yazuia utekelezaji wa kanuni za Maudhui Mtandaoni

Published

on

  • Ni zile zinazowataka wamiliki wa blogu na runinga za mtandaoni kupata leseni toka serikalini
  • Wanaharakati wasema zinakiuka haki za msingi za binadamu

Mahakama Kuu Kanda ya Mtwara  imetoa  zuio la muda  linalozuia matumizi ya Kanuni za Maudhui ya Mtandaoni  ampaka kesi  ya msingi iliyofunguliwa na watetezi wa haki za binadamu itakaposikilizwa.

Kimsingi kanuni hizo zilipaswa kuanza kutumika Mei 5 mwaka huu, baadaya ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ambayo ilitoa wiki mbili kwa wamiliki wa blogu, majukwaa, redio na runinga za mtandaoni kuwasilisha maombi katika mamlaka hiyo ili kupata leseni ya kuendesha shughuli zao mtandaoni.

Hii inatokea kiwa imebaki siku moja kwa tarehe ya mwisho na iliyowekwa na TCRA kuwasilisha mambi ya leseni, Mahakama Kuu imetoa zuio hilo baada ya taasisi sita kuwasilisha mahakamani maombi ya kuzuia matumizi ya Kanuni hizo April 30, mwaka huu.

Taasisi zilizowasilisha maombi hayo mahakamani ni Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRD), Baraza la Habari Tanzania (MCT), Jamii Media, Chama Cha Wanawake Wanahabari Tanzania (TAMWA) na Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF).

Katika kesi ya msingi ya mapitio ya kanuni hizo, taasisi tajwa zimewashitaki  Waziri wa Habari, Utamaduni na Michezo, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) na Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Katika maombi ya msingi taasisi hizo zinaiomba Mahakama Kuu kufanya mapitio ya kanuni hizo kwa kigezo kwamba Waziri ametumia nguvu ya kisheria nje ya mamlaka yake ( Ultra vires). Pia kanuni hizo zinakiuka haki ya usawa  katika matumizi ya mitandao ya kijamii bila kuwekewa vikwazo vinavyoathiri kundi fulani la watu.

Maombi hayo pia yamejikita kupitia kanuni hizo kwasababu zinapingana na haki ya kujieleza ( Freedom of exepression) haki ya kusikilizwa( rights to be heard) , na haki ya usiri ( Privacy rights) ambazo zote kwa pamoja zinawahusu moja kwa moja watumiaji wa mitandao ya kijamii.

Baada ya zuio hilo la Mahakama Kuu kanda ya Matwara, imepanga kusikiliza  tena kesi ya msingi Mei, 10 2018.

 

Kanuni za Maudhui ya Mtandaoni

Kanuni za Maudhui ya Mtandaoni (Online Content Regulations) zilipitishwa na serikali Februari mwaka huu ili kufanya kazi sambamba na Sheria ya Makosa ya Mtandao ya mwaka 2015, ambayo imekuwa ikilalamikiwa kwa kuminya uhuru wa kujieleza na kutoa maoni.

 Kwa mujibu wa Kanuni hizo ili mtu akubalike kutoa huduma ya blogu, jukwaa, redio na runinga za mtandaoni, muombaji atalazimika kujaza fomu inayoelezea gharama tarajiwa za uwekezaji, idadi ya wakurugenzi na wafanyakazi na wana hisa wa jukwaa/blogu husika . Pia kila mwana hisa anapaswa kuainisha mtaji aliochangia kwenye huduma husika, tarehe ya kuanza kufanya kazi na mipango ya baadaye ya ukuaji wa blogu.

Pia wamiliki wanapaswa kulipa kiasi kisichopungua milioni 2 ili apate leseni, jambo ambalo limepingwa na wadau wa habari nchini wakidai ada hiyo ni kubwa na inalenga kuzuia upatikanaji wa habari kwa wananchi kwasababu wamiliki wengi hawana hicho kiasi.

Licha ya mamlaka husika kutoa kibali au leseni ya kuendesha blogu, pia ina nguvu kisheria kunyang’anya kibali/leseni ikiwa blogu itachapisha maudhui yanayodhaniwa ‘ kusababisha au kuhatarisha amani, kuchochea machafuko au uhalifu’ au ‘yanatishia usalama wa taifa au afya na usalama wa umma’.

                         Watumiaji wa simu janja nao watakasa taarifa

 

Waliopewa mamlaka ya kusimamia maudhui ya mtandaoni ambao ni Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) watakuwa na uwezo pia wa kuwalazimisha wamiliki wa blogu au tovuti kuondoa maudhui yanayodhaniwa kuwa hayafai ndani ya saa 12 na kama hawajatimiza maagizo hayo wanaweza kulipa fidia isiyopungua milioni tano  au kifungo kisichopungua mwaka mmoja jela.

Tangu zilipopendekezwa mwaka jana, wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu ikiwemo Mwanzilishi wa JamiiForums, Maxence Melo walijitokeza na kuhoji baadhi ya vipengele ambavyo vilionekana kukiuka faragha za watu, kuminya uhuru wa wananchi kujieleza na kutoa maoni.

Kanuni hizo zitaithiri JamiiForums kwasababu watumiaji wake watatakiwa kutumia majina halisi na siyo ilivyo sasa ambapo mtu ana uamuzi wa kutumia jina lolote. JamiiForums ilifanya hivyo ili kulinda faragha za watumiaji wake na kuongeza uhuru kujieleza.

Haya yote yanatokea Tanzania, ambako juhudi mbalimbali za kuinua teknolojia ya mawasiliano na habari zinaendelea ili kushindana na nchi jirani za Afrika Mashariki kama Kenya.

“Masharti ya usajili na ada yanaonekana kuwa mzigo mkubwa kwa waanzilishi wa blogu na runinga za mtandaoni, hatimaye itakamwamisha mchakato wa kuinua uhuru wa habari nchini”, alisema, Angela Quintal, Mkurugenzi wa Kamati ya Afrika ya Kuwalinda wanahabari.

Continue Reading

Sayansi na Teknolojia

Utabiri wa hali hewa na maisha halisi ya mwanadamu

Published

on

Ni kawaida ya watu wengi kuangalia utabiri wa hali ya hewa kabla ya kutoka nyumbani na kwenda katika majukumu ya kila siku. Tunapata taarifa za hali ya hewa kupitia vyombo vya habari au simu za mkononi zenye intaneti.

Kimsingi inasaidia kufanya maamuzi ya kubeba mwamvuli au miwani ya jua. Utabiri wa hali ya hewa pia unawajulisha watu juu ya majira na nyakati zijazo ili waweze kujiandaa na chochote kinachoweza kutokea.

Umeyafanya maisha yetu kuwa rahisi, lakini umewahi kujiuliza au kustaajabu ni jinsi gani vyombo vya habari vinafahamu hali ya hewa itakayotokea kwa kipindi fulani kijacho?

 

Jinsi mifumo ya hali ya hewa inavyofanya kazi

Jibu la la swali hili lisilo na mwisho linajikita zaidi kwenye mahesabu na uchunguzi  wa data na takwimu. Vyanzo mbalimbali kama vituo vya hali ya hewa, setilaiti, maboya ya baharini, meli na ndege za biashara zinakusanya taarifa na data maeneo yote ya dunia.

Kwa muktadha huo, kila siku  vyombo hivyo huchunguza data nyingi  kwa wakati mmoja.

Kompyuta  mpakato za kawaida tunazotumia kwa matumizi binafsi haziwezi kuchambua data kubwa za hali ya hewa. Kinyume chake zinachambuliwa kwa kutumia kompyuta zenye utendaji mkubwa wa kimahesabu (Supercomputers).

Wanasayansi wanatumia kompyuta hizo kutengeneza utabiri. Pia wanatumia njia za kimahesabu za kuangalia mwenendo wa hali ya hewa iliyopita na geografia ya eneo husika.

Picha iliyopo hapo chini inaonyesha chati ya utabiri. Mistari ya njano inawakilisha eneo lenye upepo wa kawaida au mkali, na mikunjo ya rangi nyekundu inawakilisha mawingu meupe; kimsingi ni mawingu ya tufani, maeneo hayo yanauwezekano mkubwa wa kupata vimbunga na mvua ya m awe. Mistari ya kijani inawakilisha mwelekeo wa upepo.

 

Data za uchunguzi ni nini?

Data za uchunguzi ni orodha ya vitu vinavyoathiri hali ya hewa kwa namna moja au nyingine. Lakini kila kitu kina faida zake.

 

Joto na unyevunyevu

Moja ya mambo ambayo tunayoangalia kila siku ni joto. Ongezeko la joto ardhini kwa kiasi kikubwa huchochea mvukizo (evaporation) na matokeo yake ni uwezekano wa kuongezeka kwa mvua au barafu.

 

Shinikizo na Upepo

Kulingana na shinikizo la hewa tunapata maeneo ya aina mbili- maeneo yenye shinikizo kubwa la hewa na maeneo yenye shinikizo dogo la hewa.

Tunafahamu kwamba vitu vinatembea kutoka kwenye maeneo yenye mgandamizo mkubwa wa hewa kwenda maeneo yenye mgandamizo mdogo wa hewa. Hivyo hivyo, upepo huvuma kutoka kwenye maeneo yenye shinikizo kubwa kwenda kwenye maeneo yenye shinikizo dogo.

Kasi ya upepo huamuliwa na tofauti ya shinikizo la eneo husika. Ikiwa utofauti utakuwa mkubwa na kasi ya upepo itakuwa kubwa. Tofauti ya joto katika maeneo hayo mawili ina matokeo mbalimbali ikiwemo mvua za mara kwa mara au vimbunga na ngurumo.

 

Kiwangoumande

Ukiangalia glasi ya maji baridi kuelekea kwenye jua au majani kwenye bustani wakati wa asubuhi lazima utaona matone ya maji yakichuluzika. Matone hayo ya maji yanaitwa umande.

Kama joto liko kwenye kiwango cha chini, hewa inachanganyika na mvuke wa maji. Kutokea hapo tunaanza kuona maji au mvuke kwenye vioo au madirisha. Joto katika tukio hilo linaitwa kiwangoumande ‘dew point’.

Kwa siku yoyote kama joto na kiwangoumande viko karibu, kinachotokea ni kiwango kikubwa cha mvuke. Kiwango kikubwa cha mvuke wa maji kinasababisha unyevunyevu mwingi na baadaye kuathiri hali ya hewa ya eneo husika.

Hata hivyo, vigezo vya uchambuzi vinaweza kuwa vigumu na hali ya hewa siku zote itabaki kwa kiasi fulani kutotabirika. Hata kama ndio hivyo, naamini uelewa  wetu wa mwenendo na utabiri wa hali ya hewa umeongezeka na kuyafanya maisha yanayotuzunguka kuwa rahisi zaidi!

Continue Reading

Must Read

Copyright © 2018 FikraPevu.com