Connect with us

ELIMU

Fahamu njia 5 za kukusaidia kukumbuka kila kitu ulichosoma

Published

on

Kwa mujibu wa Jhumpa Lahiri katika kitabu chake cha The Namesake anasema, “ Kusoma kitabu ni kitendo cha kusafiri bila kusogea kutoka pale ulipo”. Naye David Bowie msanii ajulikanaye kama msomaji mkubwa wa vitabu; alipokuwa akijibu maswali mbalimbali aliyoulizwa kwenye dodoso, alipoulizwa kuhusu maana halisi ya “furaha ya kweli ni ipi?”, Bowie alijibu ni kusoma.

Hata hivyo, kuna haja gani kusoma kama huwezi kukumbuka ulichokisoma? Hakuna kitu kinakatisha tamaa kama kuwekeza muda wako kusoma kitabu fulani halafu baadaye ukasahau vyote ulivyosoma. Kuendelea kusoma kitabu fulani ambacho taarifa zake za mwanzo umezisahau ni kama kusoma kitabu kipya kwa kuanzia katikati ya matukio.

Kama tunavyofahamu ufanisi wa ubongo ulivyo, kusoma vitabu vyenye matukio halisi (Non-fiction) inaweza kuwa vigumu zaidi kuliko kusoma vitabu visivyo na matukio halisi (Fiction). Hii huweza kuwafadhaisha wasomaji wa vitabu vya taaluma yoyote ile ikiwemo sayansi, siasa na fasihi, ufafanuzi na vile vya kusaidia kujitambua.

Hii ndiyo sababu watetezi wa vitabu vyenye matukio halisi (Visivyo na fantasia) akiwemo tajiri mkubwa duniani, Bill Gates wametoa njia mbalimbali ambazo pia zimeandikwa kwenye makala hii za kuweza kukusaidia kukumbuka kile unachokisoma kwenye kitabu. Bill Gates husoma vitabu takribani 50 kila mwaka na alitumia njia hizi kuweza kukumbuka yote aliyoyasoma kwenye vitabu hivyo 50;

Tambua kile kinachokuvutia
Mvuto au shauku huwa ndio motisha ya kwanza kwa mtu kuchagua kitabu fulani. Tatizo la kutokukumbuka maudhuhi ya kitabu au makala ambayo haijakidhi shauku yako huja baadaye; Kutokuwa na shauku na kitabu fulani huweza kukuzuia usimalize kukisoma kitabu hicho.

Watu wanatakiwa kutambua kinachowavutia kutoka kwenye maoni mengi ya jamii.

Cha kujifunza ni kwamba kuacha kusoma kitabu fulani ni sawa kabisa bila kujali kitabu hicho ni muhimu kiasi gani. Na inapokuja kwenye vitabu ya kujifunza na vile vya maisha halisia, dhana zake hujengwa na kile ambacho tayari tunakifahamu. Msukumo wa kuiondoa shauku hii ndiyo hupelekea mtu kusoma kitabu.

Tafiti moja ilibaini kwamba wanafunzi ambao walikuwa ni wasomaji wa kawaida ila walikuwa na mapenzi ya dhati na mambo ya mpira wa miguu walionesha uwezo na ujuzi mkubwa sana kwenye maudhuhi zilizohusu mpira wa miguu kuliko wale ambao walikuwa wasomaji wakubwa lakini hawakuwa wapenzi wa mpira wa miguu.

 

“Unapojifunza kitu fulani kipya, unaleta taarifa zote ambazo tayari unazijua zinazohusiana na taarifa hiyo mpya kwenye ufahamu wako. Na kwa kufanya hivyo unaijumuisha taarifa hiyo mpya kwenye ufahamu ambao tayari unao”. -Alison Peston, Mtaalamu wa Saikolojia na Sayansi ya Ubongo

Hivyo basi unaweza kuachana na kile ambacho unajikongoja nacho kukifanya na badala yake chagua kile ambacho kinakuvutia bila kujali kipo kwenye uwanja upi wa kitaaluma.

 

Nakili kile unachojifunza
Katika utafiti wa makala hii, ilihusisha utazamaji wa video nyingi zilizopo Youtube zinazomuhusu Bill Gates au Warren Buffet wakati wakizungumza kuhusu jinsi wanavyokabiliana na kitabu kigumu hasa vile visivyo vya kifantasia.

Kitu kimoja chenye mfanano kutoka kwenye video hizi ni kuwa wakati wote walivaa nguo ambazo hazikuwa na majina ya wazalishaji wa nguo hizo. Pia iligundulika kwamba wote walikuwa wakinakili vitu kadhaa katika shajala zao.

Kunakili baadhi ya taarifa ni hitaji muhimu sana, sio tu kwa ajili ya ubunifu ila hata katika kujifunza. Shajala za Oliver Sack zilikuwa zimeshajaa taarifa mbalimbali zilizokuwa zimeandikwa kwa kalamu za wino wa rangi tofauti tofauti.

Hivyo kunakili baadhi ya taarifa, kuzungushia maduara, kuchora au kupigia mstari katika ukurasa wa kitabu huweza kusababisha uelewa mkubwa na utunzaji wa taarifa iliyopatikana katika ukurasa huo.

Tafiti zinaeleza, wanafunzi wenye tabia ya kupanga kazi zao vizuri na kunakili baadhi ya vitu wanapokuwa wanasoma huwa na uwezo mkubwa wa kukumbuka kile walichojifunza na matokeo yake hupata maksi za juu katika mitihani yao. Hii ni kwasababu kuelewa ujumbe fulani ni jambo la muhimu sana katika kutambua kiini cha ujumbe huo.

Kunakili taarifa sio tuu kuandika herufi fulani; bali ni kuichambua taarifa hiyo na kuiweka kwenye fahamu zetu. Hata hivyo huwezi kunakili kila kitu, ni vyema kutambua vilivyo muhimu kwako ndivyo uvinakili.

Utafiti unaendelea kueleza kuwa wanafunzi ambao wanapangilia kazi zao vizuri na kunakili au kuandika kile wanajifunza wana uwezekano mkubwa wa kukumbuka walichosoma na kupata alama za juu kwenye mitihani yao. Hii ni kwasababu kunakili sio jambo la mazoea lakini ni mfumo mzuri wa uchakataji wa taarifa ambayo mwanafunzi anaisikia na kuitunza kwenye ubongo.

Hata hivyo, sio rahisi kuandika kila kitu lakini mwanafunzi anaweza kuamua kuandika mambo muhimu yatakayomsaidia.

 

Kufikiri na kuunganisha
Tofauti na pointi ya kwanza, waandishi wengi wanaamini kuwa mtu anatakiwa kusoma vitabu asivyovipenda. Wanaamini kuwa kung’ang’ana na jambo unalolichukia inaweza kukusaidia kupata mtazamo mpya au tofauti na ule uliouzoea. Au kusoma kitu usichokipenda kunaweza kuongeza thamani ya mawazo au mtazamo wako ulionao.

Mwisho wa siku, waandishi na wanasaikolojia wanashauri wasomaji kutumia muda mwingi kufikiri zaidi ili kuongeza uelewa wa kile wanachosoma.

Wasomaji wanapaswa kujielekeza kwenye kitabu, na kuyaona matukio kwa mtazamo binafsi na kutambua namna nzuri ya kuhusianisha au kuunganisha na mapendeleo yao.

Mathalani, watunzi wa hadithi wamefanikiwa kuwafikia watu wengi kwasababu wakati wa kutunga hadithi zao, wanatengeneza lugha ya picha ambayo wanaiunganisha na ufahamu wa wasomaji. Ndiyo maana vitabu vingi vya hadithi za kutunga vinavutia kusoma kwasababu inayotumika zaidi ni lugha ya picha ambayo inatafsiriwa katika mazingira halisi ya maisha ya watu.

Picha za hadithi au filamu za maigizo zinatunzwa kwenye kumbukumbu ya muda mfupi na kadri inavyozidi kupata nafasi kwenye ubongo huamishiwa kwenye kumbukumbu ya muda mrefu. Na kama haitanakiliwa vizuri hupotea kwa muda mfupi.

Mchakato wa kuhamisha kumbukumbu unaweza tu kufanikiwa ikiwa mtu atakuwa anapitia au anafanya mara kwa mara yale aliyoyaona au kusoma. Baada ya hapo milango ya fahamu huimarisha picha za matukio na kuzifanya kuwa sehemu ya maisha na haziwezi kufutika kirahisi.

 

Kusimulia na kueleza
Njia nyingine ya kukifanyia kazi kile ulichojifunza ni kumsimulia au kumuelezea mtu mwingine. Kadri wasomi wanavyoongea kwenye umati wa watu, ndivyo wanaongeza maarifa. Ubora na kipimo cha utii wa mtu hupimwa zaidi kwa uelewa na dhana mbalimbali za maisha na jinsi anavyozielezea.

Njia nyingine ya kukumbuka ulichosoma ni ulinganifu wa matukio uliyoyasoma na kuyapa picha tofauti lakini inayotolea maelezo sawia na kumbukumbu ya maandiko uliyosoma.

 

Hali, uchovu na kuhama kifikra
Licha ya matamanio tuliyonayo ya vitabu, wakati mwingine kusoma kunaweza kusivutie ikiwa msomaji hayuko katika hali nzuri. Hali zetu zinaweza kuathiriwa na uchovu. Tumejifunza kuwa kusoma kwa hisia kunaimarisha kumbukumbu, lakini uchovu na mabadiliko ya kihisia katika miili yetu vinaweza kuathiri mchakato wa usomaji wetu.

Hisia na umakini ni kama peda za baiskeli na uchovu unaweza kuvuruga hisia za mtu na kuvuruga hisia za wengine pia. Ukosefu wa usingizi na msongo wa mawazo ni vichocheo vikubwa vya uchovu wa akili na mwili. Ndio maana wanasayansi wanashauri soma ukiwa katika hali nzuri ya kupumzika.

Zaidi, hali ya kihisia inaweza kuathiriwa na mazingira yanayokuzunguka, na hili ni suala binafsi- Mfano Willium anaweza kusoma na kuandika sehemu yenye kelele na fujo lakini Derek hawezi mpaka atafute eneo lenye utulivu.

Mwisho, muingiliano wa kifikra ndio tishio kubwa la usomaji leo. Hata kama jambo lenyewe ni la mtu binafsi lakini mtu anaweza kupoteza hisia za kusoma na kupoteza malengo yake. Hata hivyo, kukubaliano na muingiliano wa mawazo wakati wa kusoma ni kama kucheza kamali. Uwezekano wa kutokuelewa kile ulichosoma ni mkubwa sana.

Kusoma kunahitaji utulivu wa mawazo na umakini wa mtu kufuatilia maandishi na kuyapeleka moja kwa moja katika kumbukumbu za ubongo. Kama mtu atakuwa na mawazo mengi wakati wa kusoma hawezi kufikia lengo lake la kupata maarifa yaliyokusudiwa.

Pia matumizi ya simu za kisasa, kwa kiasi kikubwa yanaathiri usomaji wa mtu hasa kama simu inatumika kupata maarifa. Kimsingi simu zina mambo mengi ni rahisi msomaji kuacha kusoma ili asome ujumbe au apokee simu iliyoingia na hata kupitia mindao ya kijamii.

Inashauriwa kama unatumia simu kusoma ni vema ukapakuwa programu maalum ambazo zinakusaidia kusoma vitabu hata kama haujaunganishwa na intaneti.

Kumekuwa na mjadala mkubwa juu ya njia ipi ni sahihi ya kusoma; kutumia simu au vitabu vya karatasi za kawaida. Kila mmoja ana sababu zake ambazo zinawaweza kukubaliwa kulingana na mazingira, teknolojia na upendeleo wa mtu juu ya njia rahisi ya kupata maarifa.

Hata hivyo, jambo la muhimu ni kwamba mtu anapaswa kusoma, kusoma chochote chenye manufaa, kwasababu ndio njia pekee ya kuongeza maarifa na wigo wa kuelewa mambo yanaendelea duniani.

Continue Reading
Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

ELIMU

Hamasa ya wazazi kufuatilia maendeleo ya watoto shuleni yaongezeka

Published

on

Elimu bora ina faida kubwa kwa maisha ya kila siku ya wananchi na pia huchangia ukuaji wa uchumi. Kwa kutambua hilo, Serikali nyingi katika nchi zinazoendelea na zile zenye uchumi wa kati zimeweka Elimu kuwa kipaumbele katika mipango ya maendeleo.

Tanzania ni miongoni mwa nchi hizo, na Serikali ya awamu ya tano imeipa kipaumbele sekta ya elimu kwa kuongeza bajeti ya elimu kwa trilioni 2.1 kwa sekta ya elimu katika mwaka wa fedha 2017/18 ukilinganisha na trilioni 1.7 zilizotengwa mwaka 2015/2016.

Lakini mafanikio ya elimu yanategemea wadau mbalimbali kutekeleza wajibu wao ili kufikia lengo la kuwaelimisha watoto ambapo wazazi au walezi ni miongoni mwa wadau hao. Utafiti mpya uliotolewa unaonesha mwamko wa wazazi kufuatilia maendeleo ya wanafunzi na shule umeongezeka ukilinganisha na miaka iliyotangulia.

Taasisi ya Twaweza katika utafiti wake; Elimu bora au bora elimu? Uliotolewa Mei, 2018 unaeleza kuwa Wazazi 7 kati ya 8 wenye watoto wanaosoma shule za msingi ambao ni sawa na asilimia 85 wanasema walikutana na walimu wa watoto wao angalau mara moja au mbili mwaka uliopita – na karibu idadi sawa na hiyo (86%) wanasema walitembelea shuleni kwa watoto wao angalau mara moja katika kipindi hicho hicho (haijaoneshwa kwenye jedwali).

Takwimu hizi zilikusanywa kutoka kwa wahojiwa 1,786 katika awamu ya 23 ya kundi la pili la Sauti za Wananchi, na zilikusanywa kati ya 25 Septemba na 15 Oktoba mwaka 2017 ambapo idadi ya kukutana kwa mzazi na mwalimu imeongezeka kutoka mwaka 2016 hadi 2017.

 

Lakini wazazi wengi wa watoto ambao wanasoma katika shule za msingi wanaamini njia pekee ya kuchangia maendeleo ya watoto wao ni kuwatunza na kuwalea katika maadili sahihi bila kusahau kuwafunza nidhamu watoto wao ili wawe wasikivu kwa walimu wao.

Kaya zenye watoto wanaosoma shule za msingi huwaadhibu watoto wao kama njia mojawapo ya kuusaidia uongozi wa shule (52%),” inaeleza ripoti ya utafiti huo.

Pamoja na hayo, idadi kubwa ya wazazi wanaona wana wajibu wa msingi wa kuhakikisha watoto wao wanajifunza lakini wanafikiri walimu ndio wenye jukumu kubwa la kufanikisha elimu ya watoto.

Utafti huo umeonyesha kwamba wazazi wako tayari kuchangia katika uboreshaji wa mazingira ya walimu ili wafudishe kwa ufanisi na kuwasaidia watoto wao kufanya vizuri katika mitihani.

Mkurugenzi wa Twaweza, Aidan Eyakuze akitoa maoni yake kuhusu utafiti huo, amesema wazazi wameongea kwa uwazi; wanajali zaidi ubora wa elimu kuliko gharama za kuipata elimu hiyo. Inawezekana kwamba mtazamo huu unetokana na changamoto za sasa katika sekta ya elimu kufuatia ongezeko la idadi ya watoto shuleni baada ya kufutwa kwa ada.

Ni vema viongozi wa ngazi zote wakayazingatia maoni haya ya wananchi wakati wa kuandaa na kutekeleza sera za elimu,” amesema Eyakuze.

Mbunge wa zamani wa Bunge la Afrika Mashariki, Dk Perpetua Nderakindo anasema haitakiwi kuitegemea Serikali peke yake katika kuboresha elimu hivyo ni lazima kuwe na ushirikiano wa pamoja na uwajibikaji katika kutengeneza mfumo wa elimu nchini utakaozaa matunda yanayotakiwa katika Taifa.

Dunia ya sasa inahitaji ushirikiano na naamini wazazi wanataka elimu bora kwa watoto wao hivyo ushirikiano, uwajibikaji na uwekezaji ni vya muhimu katika elimu yetu,” anasema Dk Nderakindo.

Hata hivyo, baadhi wanaeleza kuwa usimamizi mzuri wa shule nchini utasaidia kurudisha ubora wa elimu itakayowaandaa vijana kukabiliana na changamoto za ulimwengu wa sasa.

Meneja wa Utafiti na Sera wa asasi ya kiraia ya Haki Elimu, Bonaventure Godfrey amesema suluhisho ya changamoto hizo katika elimu mojawapo ni usimamizi bora wa shule nchini.

Anaeleza kuwa shule zote za msingi na sekondari zikisimamiwa vyema kwa Serikali kuwajibika ipasavyo wananchi au wazazi nao watawajibika.

Continue Reading

Afya

Vyakula hivi vitakulinda dhidi ya athari za kiafya za uchafuzi wa hewa

Published

on

Tunaishi katika ulimwengu unaokabiliwa na athari kubwa za mabadiliko ya hali ya hewa. Moja ya athari hizo ni kuongezeka kwa joto na kupungua kwa mvua katika maeneo mbalimbali. Athari hizi zinagusa moja kwa moja afya ya binadamu.

Ripoti ya mabadiliko ya hali ya hewa ya mwaka 2017 imeonesha kuwa kuongezeka kwa joto kunaathiri afya ya binadamu kwa kiasi kikubwa. Ripoti hiyo inatoka kundi la vyuo mbalimbali na mashirika tofauti ya Umoja wa Mataifa inasema watu wengi wanaathirika na joto pamoja na mlo hafifu sambamba na kusambaa kwa magonjwa.

Moja ya kisababishi cha mabadiliko ya hali ya hewa ni uchafuzi wa anga. Uchafuzi wa anga ni kuchanganyika kwa hewa asili katika anga na vitu kama vile moshi, majivu, gesi za kemikali katika hali na kiwango ambacho huathiri sifa ya hewa na kusababisha madhara kwa binadamu na viumbe vingine.

Baadhi ya vitu na vitendo huathiri vibaya anga letu. Baadhi ya vitu hivyo ni kama gesi na moshi unaotoka kwenye viwanda, moshi kutoka kwenye magari, marashi, dawa ya kuuwa wadudu shambani na kadhalika.

Lakini umewahi kujiuliza kuwa aina ya chakula unachokula kinaweza kukusaidia kukabiliana na athari za kiafya zinazotokana na uchafuzi wa hewa?

Wanasayansi katika utafiti wao uliotolewa hivi karibuni, wanaeleza ulaji wa chakula cha Mediterania ( Mediterranean diet) chenye matunda mengi, mbogamboga, nafaka isiyokobolewa, samaki, maharage jamii ya soya, mafuta ya mizeituni na mayai yanaweza kuwalinda watu dhidi ya athari za afya zinazotokana na uchafuzi wa hewa.

Wanasayansi hao kutoka Shule kuu ya Udaktari ya NYU ya Marekani, walichambua data za watu takribani 550,000 wenye wastani wa umri wa miaka 62 kwa miaka zaidi ya 17 ambapo waliwapanga watu hao kwenye makundi kulingana na ulaji wao unaoendana na chakula cha Mediterania na kulinganisha na muda waliokaa kwenye hewa iliyochafuliwa.

Walibaini kuwa watu ambao walizingatia kula vyakula vilivyotajwa hapo juu walikuwa na uwezekano mkubwa wa kuepuka magonjwa na vifo vinavyotokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Magonjwa hayo ni yale ya mfumo wa upumuaji, moyo na kansa.

                                   Vyakula  jamii ya Mediterania

Vyakula hivyo jamii ya Mediterania vina uwezo mkubwa wa kukabiliana na vimelea vya maambukizi ya magonjwa kwa mtu ambaye atazingatia kwa usahihi kutumia katika maisha yake.

Uchafuzi wa hewa unasababisha athari mbaya za kiafya kupitia hewa ukaa na mlo wa Mediterania una virutubisho muhimu kupambana na vimelea vya magonjwa,” anasema Mwandishi Mtafiti wa utafiti huo, Chris Lim wa Chuo cha NYU.

Lim anasema vyakula vya aina nyingine vinaweza kusaidia kukabiliana na athari hiyo. “Nilipoangalia kila mchanganyiko wa chakula cha Mediterania, kina matunda, mbogamboga na mafuta yanayoweza kupambana na athari za hewa chafu,” anasema.

Utafiti kuhusu ulaji kama unaweza kuzuia athari za kiafya za uchafuzi wa hewa bado haujahakikiwa na kukubalika kisayansi. Lakini utafiti huo sio wa kwanza kutafuta uhusiano wa mlo na athari za kiafya za uchafuzi wa hali ya hewa.

Wakala wa Uhifadhi wa Mazingira wa Marekani (U.S. Environmental Protection Agency (EPA)) unatafiti kama mlo unaweza kumlinda mtu dhidi ya athari za uchafuzi wa mazingira. Pia wanatafiti ili kujiridhisha kama virutubisho hivyo vinaweza kutumika badala ya dawa za kitabibu na kwa kiasi gani mtu anatakiwa apate virutubisho hivyo kumhakikishia usalama dhidi ya uchafuzi huo.

Hata hivyo, bado watu wanashauriwa kutumia zaidi matunda na mbogamboga kwenye milo yao ya kila siku ili kupata faida mbalimbali za kiafya.

Continue Reading

ELIMU

Sababu 6 zinazothibitisha kwanini kukosolewa ni jambo zuri

Published

on

Mark Thomas anasema, kukosolewa kunaweza kuwa kitu kizuri bila kujali imetoka kwa mtu wa aina gani au anayefanya kazi gani.

Kukubali kukosolewa yaweza kuwa jambo gumu sana. Katika nafasi fulani katika ulimwengu huu unaotegemea mawazo na maoni, utakutana na mtu yeyote (anaweza kuwa mteja, hadhira au hata msomaji tuu) ambaye atataka kukwambia namna ya kufanya mambo yako kwa namna nzuri zaidi.

Yaweza kuwa vigumu kukabiliana na hali hiyo; ukizingatia kwamba hakuna mtu anayependa kuambiwa anakosea.

Sio wakati wote kukosolewa ni kubaya kwasababu wakati mwingine unaweza kutumia kukosolewa huko katika kujiboresha kitaaluma. Fahamu sababu sita zinazothibitisha kuwa kukosolewa ni jambo zuri:

Kukosolewa ni namna ya mawasiliano

Inapotokea mtu anakukosoa inamaanisha kwamba anataka kukupa mrejesho kuhusu huduma unayotoa na hii inaweza kuwa nafasi nzuri ya kujifunza kuhusu watu unaofanya nao kazi na jinsi ya kuwafanya wawe wateja wanaorizika na kazi yako.

Chukua muda kufikiria kile wanachokisema watu kabla hujajibu chochote, maana kwenye biashara au kufanya kazi na mtu ambaye yupo tayari kukosolewa na kufanyia kazi kile anachoambiwa humaanisha pande zote mbili zinaweza kufanya kazi kwa pamoja kufikia mafanikio mazuri. Uzalishaji unamaanisha kujua kile ambacho wateja wako wanataka.

 

Mrejesho hukusaidia kuboresha huduma zako

Unapodhani kwamba unachokifanya kipo sawa lakini hupati mrejesho wowote kutoka kwa watu, unakuwa na uhakika kiasi gani kama unachokifanya kina uzuri wowote? Haijalishi unajishughulisha na nini, kusikiliza na kufanyia kazi mrejesho unaoupata kutoka kwa wateja wako kutakusaidia kujua kipi ni kizuri na kipi kiboreshwe zaidi.

Tumia taarifa unazozipata kuboresha kile unachokifanya, inaweza kuwa vigumu kusikiliza kauli hizo zinazoumiza lakini itafanya unachokizalisha kiwe imara katika uzalishaji wake.

 

Hukufanya ufikirie kuhusu utendaji kazi wako

Kukosolewa kunakojenga huweza kukufanya uachane na utendaji mbovu na kuhamia kwenye mzuri. Jaribu kuwa na malengo na chukulia kile unachokizalisha kama vile sio cha kwako.

Hii inaweza kuwa ngumu hasa pale ambapo unahusika kwa kiwango kikubwa kwenye kile unachokifanya, lakini ukijaribu kufikiria zaidi unaweza kugundua namna ambavyo utaweza kuboresha namna ya utendaji kazi wako na kuzuia kushindwa kwa namna yoyote ile wakati wa kazi.

Jaribu kuangalia kama kuna taarifa yoyote ya ziada unayoihitaji? Je, kuna kitu umekisahau wakati ulipouanza huo mradi? Je, kazi inaweza kumalizika kwa muda uliopangwa awali?.

 

Kukosolewa kunakofaa kunaweza kukuletea manufaa

Fikiria pale inapotokea ukapata mteja ambaye yupo tayari kukwambia namna ya kumuhudumia vizuri; na wewe tuu ndio ukawa na taarifa hizi.

Hii hukuweka katika nafasi nzuri kwenye soko kuliko mtu mwingine yeyote na huweza kutumika siku za usoni ili kuboresha vitu na kuvipata kwa haraka. Jitahidi kutafuta taarifa hizi kutoka kwa wateja wako na kuwafanya wawe wazi kwako kuhusu kile wanachokitaka.

 

Tumia lugha nzuri, kusababisha suluhu

Lugha unayoitumia kujibu pale unapokosolewa ni ya muhimu sana. Jitahidi kuepusha ugomvi katika kujibu kwako. Badala yake badilisha kujibu kwako kuwa katika mazungumzo kuhusu namna ya kulikabili tatizo.

Hii itakufanya ubaki kwenye nafasi nzuri katika kazi yako na hautapoteza muda mwingi kuwaza kuhusu nini kifanyike ili kurekebisha mambo.

Yaweke maneno yako katika vitendo ili kuonesha kwamba unakubali kukosolewa, toa mrejesho wako kwa namna nzuri na fanikisha kukamilisha kazi yako.

 

Usichukulie kukosolewa kama shambulio binafsi

Inapotokea mtu hajaipenda kazi yako kwa mara ya kwanza usichukulie kwamba mtu huyo anakuchukia.

Hata pale unapokosolewa kwa kuonewa usiwe mwepesi kujibu kwa haraka na kwa hasira maana unaweza kuharibu uhusiano wako wa kazi na mtu huyo na inaweza kukuharibia sifa nzuri uliyonayo kwenye soko.

Kuna wakati kukosolewa kunaweza kuonekana kama shambulio binafsi, na wakati mwingine utakuwa sahihi kuwaza hivi. Tambua kwamba watu hukosea hivyo ni muhimu kukumbuka kutoruhusu maoni ya watu kukukasirisha.

Hata hivyo mtu makini anaweza kupokea kukosolewa kwa aina yoyote ile na akatoa mrejesho mzuri hata kama kukosolewa kwake kumekuwa ni shambulio binafsi kwake.

Watu wa aina hii wanaweza kutumia nafasi hiyo kwa manufaa yao, na kama itashindikana kabisa vunja mkataba wa kufanya kazi na mtu huyo kwa namna nzuri na kuacha sifa yako katika soko ikiwa bado ni nzuri.

Continue Reading

Must Read

Copyright © 2018 FikraPevu.com